![](/fileman/Uploads/tbNews/16734/thumb/dsc0031.jpg)
Với chủ đề thi đua năm 2020: “Đoàn kết, sáng tạo, kỷ cương, nêu gương, quyết thắng”.
Trong những năm qua, các đơn vị trong khối thi đua chú trọng đẩy mạnh thi đua hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ chính trị trọng tâm. Cụ thể, Lữ đoàn 77 tập trung huấn luyện cán bộ nâng cao trình độ chỉ huy, tổ chức hiệp đồng tác chiến, huấn luyện cơ động nhanh ban đêm, thời tiết xấu, luyện tập phương án phòng chống vũ khí công nghệ cao. Lữ đoàn 23 duy trì nghiêm chế độ trực sẵn sàng chiến đấu, bảo đảm tốt hệ thống thông tin liên lạc thường xuyên luôn thông suốt cho Bộ Tư lệnh Quân khu chỉ huy các đơn vị, địa phương thực hiện nhiệm vụ. Chuyển nhận điện “kịp thời, chính xác, bí mật, an toàn” trong mọi tình huống, tỉ lệ thông tin đạt và vượt chỉ tiêu đề ra. Lữ đoàn 25 thi đua thực hiện tốt nhiệm vụ xây dựng công trình chiến đấu như: công trình QK1, thi công đường tuần tra biên giới vượt tiến độ được Quân khu biểu dương khen thưởng . Lữ đoàn 26 tổ chức huấn luyện đồng bộ, chuyên sâu, lấy thực hành làm chính, làm chủ vũ khí, trang bị kỹ thuật hiện có, ứng dụng công nghệ thông tin vào huấn luyện và diễn tập. Lữ đoàn 75 duy trì tốt nhiệm vụ, sẵn sàng ứng phó với mọi tình huống xảy ra; sử dụng, bảo quản, bảo dưỡng niêm cất sửa chữa, xe, pháo theo đúng kế hoạch. Trường bắn Quốc gia khu vực 3 hoàn chỉnh và triển khai thực hiện có hiệu quả phương án xử lý tình huống trong giải tỏa, thu hồi đất quốc phòng; phục vụ tốt các đơn vị đến sử dụng thao trường bảo đảm an toàn.
Các đơn vị tập trung thực hiện tốt “Ba đột phá” về công tác quân sự - quốc phòng; huấn luyện chiến đấu, xây dựng chính quy, rèn luyện kỷ luật và xây dựng đội ngũ cán bộ chủ trì các cấp, chấp hành nghiêm nguyên tắc tập trung dân chủ. Ngoài ra, cấp ủy, chỉ huy các đơn vị lãnh đạo, chỉ đạo triển khai thực hiện hiệu quả mô hình “3 nhất” và “Cán bộ, đảng viên dìu dắt quần chúng và cấp dưới”, góp phần nâng cao chất lượng thực hiện nhiệm vụ chính trị của cơ quan, đơn vị, xây dựng tổ chức Đảng trong sạch vững mạnh, đơn vị vững mạnh toàn diện.
![](/fileman/Uploads/tbNews/16734/thumb/dsc0033_20200214083657774.jpg)
Phát biểu tại hội nghị, Thiếu tướng Lê Bửu Tuấn biểu dương những thành tích mà khối thi đua III đạt được trong thời gian qua. Đồng chí Phó Tư lệnh TMT Quân khu đề nghị các đơn vị đẩy mạnh công tác giáo dục, tuyên truyền các nội dung thi đua của khối thi đua để mỗi tập thể, cá nhân xác định động cơ, quyết tâm thi đua; tham quan học hỏi các mô hình, tăng cường giao lưu thể dục thể thao, văn hóa văn nghệ, hội thi hội thao giữa các đơn vị. Trong thi đua, bên cạnh bám sát nhiệm vụ chính trị trung tâm cùng với các nội dung, chỉ tiêu cụ thể đã xác định, cần đặc biệt chú trọng thực hiện tốt Cuộc vận động “Phát huy truyền thống, cống hiến tài năng, xứng danh Bộ đội Cụ Hồ”…