(QK7 Online) - Sáng ngày 21/12, Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Quân khu 7 và Tỉnh ủy, UBND tỉnh Long An long trọng tổ chức lễ khánh thành Đền thờ liệt sĩ Di tích lịch sử quốc gia khu vực đồn Long Khốt. Đồng chí Trương Hòa Bình, Ủy viên Bộ Chính trị, Phó Thủ tướng thường trực Chính phủ đến dự lễ và cắt băng khánh thành Đền thờ liệt sĩ.
Đồng chí Trương Hòa Bình, Ủy viên Bộ Chính trị, Phó Thủ tướng thường trực Chính phủ đến dự lễ
Đến dự lễ có các đồng chí Đại tướng Lê Hồng Anh, nguyên UVBCT, nguyên Thường trực Ban Bí thư Trung ương Đảng; đồng chí Trương Mỹ Hoa, nguyên Bí thư Trung ương Đảng, nguyên Phó Chủ tịch nước; Thượng tướng Trần Đơn, Ủy viên Trung ương Đảng, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng; Trung tướng Võ Minh Lương, Ủy viên Trung ương Đảng, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng; Thượng tướng Nguyễn Trọng Nghĩa, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Chủ nhiệm Tổng cục Chính trị; Trung tướng Triệu Xuân Hòa, Anh hùng LLVTND; nguyên Phó trưởng Ban Chỉ đạo Tây Nguyên; Trung tướng Lưu Phước Lượng, nguyên Phó trưởng Ban Chỉ đạo Tây Nam Bộ; Thiếu tướng Nguyễn Trường Thắng; Tư lệnh Quân khu 7; Trung tướng Trần Hoài Trung, Bí thư Đảng ủy, Chính ủy Quân khu 7; Thiếu tướng Nguyễn Hoài Phương, Phó Tư lệnh Bộ đội Biên phòng; lãnh đạo Tỉnh ủy, UBND tỉnh Long An.
Các đại biểu dự Lễ khánh thành Đền thờ liệt sĩ Di tích lịch sử quốc gia khu vực đồn Long Khốt
Các đại biểu dự Lễ khánh thành Đền thờ liệt sĩ Di tích lịch sử quốc gia khu vực đồn Long Khốt
Di tích lịch sử quốc gia khu vực đồn Long Khốt là nơi ghi dấu những chiến công oanh liệt và sự cống hiến, hy sinh to lớn của cán bộ, chiến sĩ Sư đoàn 5, bộ đội biên phòng, lực lượng vũ trang địa phương, du kích và Nhân dân huyện Vĩnh Hưng trong kháng chiến chống Mỹ cứu nước và bảo vệ biên giới Tây Nam Tổ quốc.
Các đại biểu dâng hương Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ
Năm 2019, khu vực đồn Long Khốt được Bộ Văn hóa - Thể thao và Du lịch công nhận là Di tích lịch sử văn hóa cấp quốc gia. Việc công nhận khu vực đồn Long Khốt là Di tích lịch sử văn hóa cấp quốc gia đã đáp lại sự mong mỏi của chính quyền, người dân và cựu chiến binh đã từng chiến đấu tại chiến trường Long Khốt năm xưa. Đây là tài sản vật chất, tinh thần vô giá của quốc gia cần được phát huy trong giáo dục truyền thống lịch sử cách mạng, lòng yêu nước, đạo lý “Uống nước nhớ nguồn” cho thế hệ trẻ.
Chính vì vậy, thời gian qua, Huyện ủy - UBND huyện Vĩnh Hưng và lãnh đạo tỉnh Long An đã có kế hoạch mở rộng diện tích, tích cực vận động, kêu gọi xã hội hóa đầu tư các hạng mục trong khu di tích lịch sử đồn Long Khốt. UBND huyện đã đầu tư hàng chục tỷ đồng để xây dựng cầu mới Long Khốt dẫn vào khu di tích.
Từ sự giúp đỡ, hỗ trợ của Liên hiệp Hợp tác xã Dịch vụ Nông nghiệp tổng hợp Đồng Nai (Dona Coop), Bộ Tư lệnh Quân khu 7, UBND huyện Vĩnh Hưng và các cựu chiến binh Trung đoàn 174/Sư đoàn 5 đã tổ chức lễ khởi công xây dựng công trình vào ngày 3/9/2020. Các hạng mục công trình gồm: Đền thờ liệt sĩ, cổng tam quan, miếu thờ, nhà khách, nhà lục giác, nhà ăn, các công trình phụ, tường rào, sân đường nội bộ, bãi xe, hệ thống cây xanh v.v…
![](/fileman/Uploads/wvtbNews_DanhSachTinChuaDuyet_PV/20765/thumb/dsc1660.jpg)
Lãnh đạo Nhà nước, Bộ Quốc phòng và các đại biểu cắt băng khánh thành Đền thờ liệt sĩ Di tích lịch sử quốc gia đồn Long Khốt
![](/fileman/Uploads/wvtbNews_DanhSachTinChuaDuyet_PV/20765/thumb/zalo-1_20201221122041393.jpg)
Các đại biểu cắt băng khánh thành Đền thờ liệt sĩ Di tích lịch sử quốc gia đồn Long Khốt
![](/fileman/Uploads/wvtbNews_DanhSachTinChuaDuyet_PV/20765/thumb/img7663.jpg)
Đền thờ liệt sĩ Di tích lịch sử quốc gia đồn Long Khốt
Đồng chí Trương Hòa Bình, Ủy viên Bộ Chính trị, Phó Thủ tướng thường trực Chính phủ nhấn mạnh: Đảng, Nhà nước rất quan tâm, ủng hộ việc xây dựng Đền thờ liệt sĩ Long Khốt. Việc làm này đã thỏa lòng mong mỏi của thân nhân gia đình các liệt sĩ và các cựu chiến binh từng chiến đấu trên mảnh đất này có không gian trang nghiêm, linh thiêng tri ân các liệt sĩ. Khu di tích sẽ là điểm đến du lịch tâm linh, địa chỉ đỏ về nguồn của Nhân dân cả nước, thể hiện tốt đẹp truyền thống “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc.
Phó Thủ tướng thường trực Trương Hòa Bình trồng cây lưu niệm trong khuôn viên Di tích lịch sử quốc gia khu vực đồn Long Khốt
Thiếu tướng Nguyễn Trường Thắng, Tư lệnh Quân khu 7 trồng cây lưu niệm trong khuôn viên Di tích lịch sử quốc gia khu vực đồn Long Khốt
Di tích lịch sử quốc gia khu vực Đồn Long Khốt sẽ hòa cùng hệ thống các di tích văn hóa lịch sử trên địa bàn huyện Vĩnh Hưng, góp phần tuyên truyền, giáo dục truyền thống văn hóa lịch sử, anh hùng cách mạng cho nhân dân, nhất là đối với thế hệ trẻ. Nơi đây chính là pháo đài của lòng yêu nước, của bản sắc văn hóa dân tộc, truyền thống “uống nước nhớ nguồn”, đồng thời gắn kết, vun đắp tình đoàn kết, hữu nghị giữa 2 nước Việt Nam và Campuchia, góp phần bảo vệ vững chắc chủ quyền, lãnh thổ biên giới quốc gia, xây dựng đường biên giới hòa bình, hữu nghị, hợp tác và phát triển.
Thu Cúc - Việt Thủy