(QK7 Online) - Sáng 9/11, Ủy ban MTTQ Việt Nam TPHCM phối hợp với Sở Văn hóa và Thể thao Thành phố tổ chức triển lãm ảnh “MTTQ Việt Nam - nơi hội tụ sức mạnh khối đại đoàn kết toàn dân tộc” nhân kỷ niệm 90 năm Ngày thành lập Mặt trận Dân tộc thống nhất Việt Nam (18/11/1930 - 18/11/2020).
Đại biểu cắt băng khai mạc triển lãm.
Triển lãm ảnh “MTTQ Việt Nam - nơi hội tụ sức mạnh khối đại đoàn kết toàn dân tộc” diễn ra từ 9/11 đến hết ngày 20/11 với ba chủ đề. Theo đó, chủ đề “MTTQ Việt Nam - lịch sử 90 năm vẻ vang” diễn ra tại Công viên Lam Sơn, nhằm giới thiệu khái quát những mốc son của Mặt trận Dân tộc thống nhất - MTTQ Việt Nam trong quá trình xây dựng và trưởng thành, gắn liền với lịch sử đấu tranh vẻ vang của dân tộc ta. Những hình ảnh giới thiệu những đóng góp quan trọng của Mặt trận Dân tộc giải phóng miền Nam Việt Nam trong sứ mệnh tập hợp đông đảo các tầng lớp Nhân dân miền Nam, các lực lượng yêu nước cùng đoàn kết chiến đấu đánh đổ ách thống trị của đế quốc Mỹ, giải phóng miền Nam, thống nhất đất nước với đại thắng mùa Xuân năm 1975.
Chủ đề “Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh” diễn ra tại đường Nguyễn Du - Đồng Khởi giới thiệu những hoạt động nổi bật của hệ thống MTTQ Việt Nam các cấp của thành phố trong việc đẩy mạnh thực hiện các cuộc vận động, phong trào thi đua yêu nước, đặc biệt là Cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh”; những thành quả về công tác nghiên cứu, sáng tạo sản phẩm nông nghiệp công nghệ cao; những hình ảnh về diện mạo mới của các huyện ngoại thành của TP.HCM. Những hình ảnh về một thành phố đang từng bước xây dựng đô thị thông minh, hiện đại.
Chủ đề “TP.HCM - nhịp cầu nhân ái”, diễn ra tại đường Đồng Khởi (đối diện Công viên Chi Lăng) giới thiệu những hình ảnh về công tác vận động của hệ thống Mặt trận Thành phố và các tổ chức thành viên trong công tác từ thiện - xã hội, công tác an sinh xã hội; những hình ảnh về hoạt động của các doanh nghiệp, nhà hảo tâm… góp phần thiết thực trong việc chăm lo đời sống vật chất, tinh thần và chia sẻ khó khăn đối với đồng bào nghèo của thành phố và các vùng, miền trong cả nước.
Các đại biểu và người dân tham quan triển lãm tại công viên Lam Sơn, Quận 1.
Với gần 100 hình ảnh tại triển lãm giúp công chúng nhận rõ những dấu ấn quan trọng của MTTQ Việt Nam, những khoảnh khắc đẹp, ấn tượng tiêu biểu cho việc thực hiện chức năng, nhiệm vụ của MTTQ Việt Nam Thành phố và các tổ chức thành viên trong thời gian qua. Đồng thời, nhắn nhủ MTTQ Việt Nam Thành phố và các tổ chức thành viên cần phải phát huy hơn nữa truyền thống, thành quả của các thế hệ đi trước; đổi mới, sáng tạo để tiếp tục mở rộng, tăng cường và phát huy sức mạnh khối đại đoàn kết toàn dân tộc trên địa bàn thành phố.
LÊ KHOA