(QK7 Online) – Sáng ngày 20/10, Hội Liên hiệp Phụ nữ (LHPN) tỉnh Bình Dương tổ chức họp mặt nhân dịp kỷ niệm 92 năm Ngày thành lập Hội LHPN Việt Nam (20/10/1930-20/10/2022); 12 năm Ngày Phụ nữ Việt Nam 20/10 và nói chuyện chuyên đề "Vai trò phụ nữ trong bối cảnh hiện đại".
Dự họp mặt có đồng chí Nguyễn Hoàng Thao, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy; đồng chí Nguyễn Văn Lộc, Trưởng Ban Dân vận Tỉnh ủy, Chủ tịch UBMTTQ Việt Nam tỉnh Bình Dương; đồng chí Nguyễn Lộc Hà, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; Đại tá Trần Đức Thắng, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu 7 và lãnh đạo các sở, ban, ngành, đoàn thể tỉnh.
![](/fileman/Uploads/tbNews/30558/thumb/2.jpg)
Các đại biểu dự buổi họp mặt.
![](/fileman/Uploads/tbNews/30558/thumb/3.jpg)
Đồng chí Trương Thanh Nga, Chủ tịch Hội LHPN tỉnh Bình Dương ôn lại truyền thống Ngày thành lập Hội LHPN Việt Nam.
Tại buổi họp mặt, đồng chí Trương Thanh Nga, Chủ tịch Hội LHPN tỉnh Bình Dương đã ôn lại truyền thống 92 năm Ngày thành lập Hội LHPN Việt Nam; đồng thời cho biết: Cùng với sự phát triển của đất nước, tổ chức hội phụ nữ của tỉnh Bình Dương đã không ngừng đổi mới nội dung, phương thức hoạt động, đoàn kết, tuyên truyền vận động các tầng lớp phụ nữ nổ lực phấn đấu và trưởng thành. Từ đầu nhiệm kỳ 2021 đến nay, các phong trào thi đua “Phụ nữ Bình Dương có sức khỏe, có tri thức, sáng tạo, trách nhiệm”, góp phần xây dựng Phụ nữ Việt Nam thời đại mới gắn với cuộc vận động “Xây dựng gia đình 5 không, 3 sạch”; rèn luyện phẩm chất đạo đức phụ nữ “Tự tin, tự trọng, trung hậu, đảm đang” và học tập làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh được các cấp hội tổ chức triển khai thực hiện đã thu hút đông đảo hội viên phụ nữ và người dân tích cực hưởng ứng.
![](/fileman/Uploads/tbNews/30558/thumb/4.jpg)
Lãnh đạo tỉnh Bình Dương tặng hoa chúc mừng buổi họp mặt.
Trong thời gian qua, Hội LHPN tỉnh đã có 11 công trình tiêu biểu cấp tỉnh và 2 công trình đạt giải cấp Trung ương; đồng thời tổ chức nhiều hoạt động ý nghĩa góp phần cùng với địa phương giải quyết các vấn đề an sinh xã hội, xóa đói giảm nghèo như: “Chương trình Đồng hành phụ nữ biên cương” với tổng giá trị gần 900 triệu đồng; “Chương trình Mẹ đỡ đầu”, “Triệu phần quà san sẻ yêu thương” đã đỡ đầu 800 lượt trẻ mồ côi có hoàn cảnh khó khăn và do dịch Covid 19 với tổng số tiền 12 tỷ đồng; thành lập 9 hợp tác xã, 72 tổ hợp tác, 33 tổ liên kết với 1.102 thành viên; góp phần giải quyết việc làm cho hơn 11.000 lao động thường xuyên và 189 lao động thời vụ; vận động sửa chữa 17 căn nhà, xây dựng 37 mái ấm tình thương trị giá trên 4,5 tỷ đồng. Đặc biệt là Hội LHPN tỉnh đã thành lập Chi hội phụ nữ phật giáo tỉnh Bình Dương là một trong những lực lượng nòng cốt trong công tác xây dựng vững chắc khối đại đoàn kết dân tộc.
![](/fileman/Uploads/tbNews/30558/thumb/13.jpg)
Đồng chí Nguyễn Hoàng Thao, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Bình Dương tặng quà chúc mừng các hội viên phụ nữ.
![](/fileman/Uploads/tbNews/30558/thumb/5.jpg)
Đại tá Trần Đức Thắng, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu 7 tặng hoa chúc mừng các hội viên phụ nữ tỉnh Bình Dương.
Tại buổi họp, lãnh đạo tỉnh Bình Dương đã biểu dương những kết quả đạt được của các hội viên Hội LHPN tỉnh; đồng thời tặng hoa, chúc mừng các hội viên phụ nữ cũng như tri ân các đồng chí nguyên lãnh đạo và cán bộ Hội LHPN tỉnh qua các thời kỳ, anh hùng LLVT nhân dân với những lời chúc tốt đẹp, sức khỏe, hạnh phúc.
![](/fileman/Uploads/tbNews/30558/thumb/6.jpg)
Lãnh đạo tỉnh Bình Dương tặng hoa tri ân các đồng chí nguyên lãnh đạo Hội LHPN tỉnh.
![](/fileman/Uploads/tbNews/30558/thumb/8.jpg)
Đồng chí Trương Thanh Nga, Chủ tịch Hội LHPN tỉnh Bình Dương tặng hoa chúc mừng Chi hội phụ nữ Phật giáo tỉnh Bình Dương.
![](/fileman/Uploads/tbNews/30558/thumb/9.jpg)
Lãnh đạo tỉnh Bình Dương trao quà và kinh phí hỗ trợ cho trẻ em mồ coi do đại dịch Covid-19.
![](/fileman/Uploads/tbNews/30558/thumb/11.jpg)
Diễn giả, TS. Lê Thẩm Dương nói chuyện chuyên đề "Vai trò phụ nữ trong bối cảnh hiện đại".
Dịp này, Hội LHPN tỉnh Bình Dương cùng với Ngân hàng TMCP Đầu tư và Phát triển Việt Nam (BIDV) đã trao kinh phí hỗ trợ cho 8 trẻ em mồ coi do đại dịch Covid-19 với số tiền 160 triệu đồng. Đồng thời cùng với Trung ương Hội LHPN Việt Nam và Hội Cựu Chiến binh Mỹ vì Hòa bình phiên hiệu 160 trao tặng mỗi suất học bổng trị giá 2 triệu đồng cho 16 em học sinh nữ có hoàn cảnh khó khăn, mồ côi do đại dịch Covid-19 trên địa bàn tỉnh.
Long Hồ