Tại buổi giao lưu, học viên khối nghiên cứu sinh, cao học 27, cao học 28 có cơ hội sử dụng vốn tiếng Anh của mình để ôn lại những chặng đường lịch sử hào hùng của Quân đội Nhân dân Việt Nam, thể hiện hiểu biết và lòng biết ơn sâu sắc đối với các thế hệ đi trước thông qua hệ thống những gói câu hỏi được chuẩn bị kỹ lưỡng và chắt lọc. Các đội đã nhiệt tình tham gia và gây ấn tượng với khán giả qua những trải nghiệm đầy kịch tính trong hành trình tìm ra những cụm từ chìa khóa liên quan đến sự kiện, nhân chứng lịch sử.
Buổi giao lưu còn là sân chơi bổ ích cho các khối học viên khác đang được đào tạo tại Học viện khi được tham gia các gói câu hỏi trắc nghiệm để tìm hiểu thêm về Quân đội Nhân dân Việt Nam qua các thời kỳ.
Ngoài ra, chương trình giao lưu tiếng Anh là các tiết mục văn nghệ đặc sắc, khơi gợi lòng yêu nước, niềm tự hào dân tộc, lòng tôn kính với Bác Hồ kính yêu, với Đảng và tôn vinh nét đẹp của người dân đất Việt trong công cuộc đấu tranh, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam Xã hội Chủ nghĩa.
Lãnh đạo Học viện ghi nhận và đánh giá cao chất lượng của buổi giao lưu, qua đó khích lệ tinh thần đoàn kết, hợp tác của giảng viên khoa Tin học – Ngoại ngữ và học viên các hệ trong phối hợp thực hiện. Thông qua đó, nhằm phát động phong trào học ngoại ngữ thông qua các buổi giao lưu, ngoại khóa bằng tiếng Anh, tăng cường mối đoàn kết giữa các đơn vị và nâng cao chất lượng dạy và học tiếng Anh trong toàn Học viện trong thời gian tới.