![](/fileman/Uploads/tbNews/25466/thumb/z280090210179091883cb01e1bc4e14970dde8235970ae.jpg)
Thăm khám và điều trị bệnh nhân F0.
Một trong những yếu tố quan trọng giúp bệnh viện luôn hoạt động hiệu quả cao, đó là phải chủ động xây dựng phương án tiếp nhận bệnh nhân Covid-19, tổ chức tập huấn, huấn luyện, bồi dưỡng nâng cao trình độ chuyên môn nghiệp vụ cho đội ngũ y bác sỹ, chiến sĩ, nhân viên về các phác đồ điều trị, phương án xử lý các tình huống có thể xảy ra; cách mang mặc, cởi bỏ đồ phòng hộ, thu gom rác thải bệnh nhân, vệ sinh, khử khuẩn, áp dụng các biện pháp phân khu, phân luồng, cách ly từng khu vực, từng đối tượng... đảm bảo chặt chẽ, đúng theo quy trình, quy định. Thường xuyên kiểm tra, đôn đốc nhắc nhở cán bộ, chiến sĩ, nhân viên chấp hành nghiêm thông điệp 5K của Bộ Y tế, các quy định của trên về công tác phòng chống dịch Covid-19 không để lây nhiễm chéo trong bệnh viện.
Bên cạnh đó, bệnh viện quan tâm chú trọng đến điều trị toàn diện cho bệnh nhân, ngoài việc điều trị bằng thuốc thì tinh thần và dinh dưỡng của bệnh nhân cũng là một nhân tố giúp bệnh nhân F0 sớm khỏi bệnh. Phát huy tốt vai trò trách nhiệm của đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng tích cực chăm sóc tận tình, chu đáo. Cơ quan chính trị cùng đội ngũ cán bộ các cấp thường xuyên động viên tinh thần cho bệnh nhân thông qua hệ thống phát thanh nội bộ, gọi điện hỏi thăm tư vấn, động viên để tạo tâm lý thoải mái cho bệnh nhân. Cấp phát dụng cụ thể dục thể thao như bóng chuyền, cầu lông, cầu đá...và hướng dẫn để bệnh nhân tham gia các hoạt động hiệu quả nhất; hướng dẫn các động tác tập thở hàng ngày. Đồng thời phối hợp với các nhà tài trợ tặng quà cho hơn 250 bệnh nhân khi xuất viện; tặng sữa, bột ăn dặm, tã lót, bình sữa cho 35 cháu nhỏ, 8 phụ nữ có thai và 15 người già. Ngoài ra, tổ chức 2 đêm Trung thu và phối hợp với các tập thể, cá nhân hỗ trợ tặng 180 phần quà Trung thu cho các cháu thiếu nhi là bệnh nhân Covid-19 điều trị tại bệnh viện.
![](/fileman/Uploads/tbNews/25466/thumb/36099_20211013154633750.jpg)
Thời gian tới, với kết quả đạt được và kinh nghiệm trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo, điều hành của Đảng ủy, Ban Giám đốc cùng với sự đoàn kết, trách nhiệm của đội ngũ cán bộ, chiến sĩ, nhân viên bệnh viện, tin tưởng rằng Bệnh viện dã chiến truyền nhiễm số 5B tiếp tục thực hiện tốt công tác quản lý, thu dung, điều trị bệnh nhân Covid-19 góp phần cùng với cấp ủy, chính quyền, đoàn thể và Nhân dân địa phương chiến thắng dịch bệnh Covid-19 đưa cuộc sống trở lại trạng thái bình thường mới.