![](/fileman/Uploads/tbNews/20683/thumb/4_20201216162206002.jpg)
Từ ngày 16/12 đến 30/12/2020, hơn 500 cán bộ, chiến sĩ Sư đoàn 5 hành quân về 3 địa phương nói trên để phối hợp cùng chính quyền địa phương thực hiện công tác dân vận. Với nhiều hoạt động như: Tuyên truyền công tác chuẩn bị Đại hội Đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng và Đại hội hội Đảng bộ tỉnh Tây Ninh lần thứ XI; tình hình, biện pháp phòng, chống dịch Covid-19; những vấn đề cơ bản của Luật An ninh mạng, Luật Nghĩa vụ quân sự; lịch sử vùng đất Nam Bộ, ý nghĩa 74 năm Ngày toàn quốc kháng chiến, 76 năm Ngày thành lập QĐND Việt Nam, 31 năm Ngày Hội QPTD; định hướng tầng lớp Nhân dân nêu cao tinh thần cảnh giác cách mạng, phòng chống và đấu tranh, phản bác có hiệu quả âm mưu chiến lược “Diễn biến hòa bình” của các thế lực thù địch lợi dụng vấn đề tôn giáo, dân tộc, dân chủ, nhân quyền để chống phá cách mạng Việt Nam.
Tham gia giúp Nhân dân lao động sản xuất, sửa chữa nâng cấp các tuyến đường giao thông, kênh mương thủy lợi; chăm sóc, dọn vệ sinh Nghĩa trang Liệt sĩ, đài, bia tưởng niệm; tổ chức khám, phát thuốc chữa bệnh, thăm hỏi, tặng quà gia đình chính sách, hộ nghèo trên địa bàn; tặng quần, áo, sách truyện, hớt tóc miễn phí cho trẻ em và bà con Nhân dân; phối hợp với ban ngành, tổ chức đoàn địa phương tổ chức hoạt động giao lưu văn hóa văn nghệ, thể dục thể thao...
Thông qua đợt làm công tác dân vận này nhằm tiếp tục củng cố niềm tin của Nhân dân với Đảng, Nhà nước, Quân đội; giữ gìn, phát huy hình ảnh “Bộ đội Cụ Hồ” trong lòng Nhân dân, tăng cường mối quan hệ đoàn kết quân dân, giữ vững ổn định chính trị, trật tự, an toàn xã hội trên địa bàn.