Kính thưa đồng chí Nguyễn Minh Triết - Nguyên UVBCT, nguyên Chủ tịch Nước Cộng hòa xã hội Chủ nghĩa Việt Nam.
Kính thưa đồng chí Thượng tướng Trần Đơn - Ủy viên Trung ương Đảng, UVTV Quân ủy Trung ương, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng.
Kính thưa đồng chí Trung tướng Võ Minh Lương - Ủy viên Trung ương Đảng, Ủy viên QUTW, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng.
Kính thưa đồng chí Phó Đô đốc Phạm Hoài Nam - Ủy viên Trung ương Đảng, Ủy viên QUTW, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng.
Kính thưa các đồng chí lãnh đạo các địa phương trên địa bàn Quân khu 7!
Kính thưa các đồng chí lão thành cách mạng, các Bà Mẹ Việt Nam Anh hùng, Anh hùng LLVT nhân dân! Các đồng chí Thủ trưởng Bộ Tư lệnh Quân khu qua các thời kỳ, các đồng chí tướng lĩnh, sĩ quan cao cấp!
Kính thưa các đồng chí đại biểu, khách quý.
Thưa toàn thể đồng chí và đồng bào!
Hôm nay, trong niềm phấn khởi, tự hào, chan hòa tình đồng chí, đồng đội, tình quân dân thắm thiết; được phép của Thường vụ QUTW, Thủ trưởng Bộ Quốc phòng, Đảng ủy - Bộ Tư lệnh Quân khu 7 long trọng tổ chức Lễ đón nhận Huân chương bảo vệ Tổ quốc hạng Nhất và kỷ niệm 75 năm ngày Truyền thống Quân khu.
Đảng ủy, Bộ Tư lệnh và cán bộ, chiến sĩ LLVT Quân khu 7 nhiệt liệt chào mừng, xin trân trọng cảm ơn và kính chúc các đồng chí lãnh đạo, các đồng chí đại biểu, khách quý, cùng toàn thể các đồng chí và đồng bào mạnh khỏe, hạnh phúc, thành công.
Kính thưa các đồng chí đại biểu, khách quý!
Thưa toàn thể đồng chí và đồng bào!
Ngày 23/9/1945, chỉ 21 ngày sau khi Chủ tịch Hồ Chí Minh đọc bản Tuyên ngôn Độc lập, khai sinh Nước Việt Nam Dân chủ Cộng hòa, thực dân Pháp đã nổ súng tấn công các trụ sở của chính quyền cách mạng non trẻ tại Sài Gòn, bắt đầu cuộc chiến tranh xâm lược nước ta lần thứ hai. Nhân dân Nam Bộ chưa kịp hưởng niềm vui thanh bình, lại phải tiếp tục đứng lên chiến đấu để giữ vững nền độc lập vừa giành được.
Chấp hành Chỉ thị của Trung ương Đảng và Chủ tịch Hồ Chí Minh, ngày 10/12/1945 tại xã Bình Hòa Nam, huyện Đức Hòa, tỉnh Chợ Lớn, nay thuộc huyện Đức Huệ, tỉnh Long An, Hội nghị Quân sự Nam bộ lần đầu tiên do Xứ ủy tổ chức đã quyết định thành lập Chiến khu 7, Chiến khu 8 và Chiến khu 9.
Sự kiện này đánh dấu bước phát triển mới về nghệ thuật quân sự, tổ chức lực lượng và phương thức tiến hành chiến tranh giải phóng dân tộc của nhân dân ta. Tiếp đó, do yêu cầu của công cuộc đấu tranh giải phóng dân tộc, xây dựng, bảo vệ Tổ quốc, đã từng bước gắn kết miền Đông Nam Bộ và phần Cực Nam Trung Bộ thành một địa bàn chiến lược đặc biệt quan trọng của cả nước. Đó chính là Quân khu 7 ngày nay.
Sinh ra trong bão táp cách mạng, từ phong trào đấu tranh chính trị của quần chúng mà đỉnh cao là “Cuộc khởi nghĩa Nam Kỳ”, được Đảng, Bác Hồ lãnh đạo, giáo dục, rèn luyện, được nhân dân nuôi dưỡng, đùm bọc, che chở, LLVT Quân khu 7 không ngừng trưởng thành lớn mạnh; luôn nêu cao khí phách quật cường của dân tộc, truyền thống của quân đội anh hùng, tinh thần cách mạng của Nam Bộ Thành đồng Tổ quốc, cùng nhân dân vượt qua muôn vàn khó khăn, thử thách, hoàn thành xuất sắc trọng trách lịch sử của mình.
Lực lượng vũ trang Quân khu 7 tự hào vì đã có những đóng góp xứng đáng vào những thắng lợi to lớn của dân tộc, những chiến công oanh liệt của quân đội và nhân dân trên địa bàn trong sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, xây dựng, bảo vệ Tổ quốc Việt Nam XHCN và làm tròn nghĩa vụ quốc tế vẻ vang.
Trong cuộc kháng chiến chống thực dân Pháp xâm lược, đáp lời kêu gọi của Chủ tịch Hồ Chí Minh: “Nước ta vừa tranh quyền độc lập thì đã gặp nạn ngoại xâm...”, “Thà chết tự do còn hơn sống nô lệ… Chúng ta nhất định thắng lợi vì chúng ta có lực lượng đoàn kết của cả quốc dân. Chúng ta nhất định thắng lợi vì cuộc đấu tranh của chúng ta là chính đáng”.
LLVT Quân khu 7 đã đoàn kết, đồng lòng, anh dũng vượt qua gian khổ, hy sinh, vừa chiến đấu, vừa xây dựng, phát triển LLVT 3 thứ quân ngày càng lớn mạnh, sáng tạo ra nhiều cách đánh độc đáo, hiệu quả trên nền tảng của cuộc chiến tranh nhân dân, chống càn quét, phục kích giao thông, tiến công đồn bốt, cứ điểm, tháp canh và tổ chức chiến dịch…; cùng đồng bào các tỉnh, thành phố trên địa bàn lập nên những chiến công vang dội, làm phá sản chiến lược đánh nhanh, thắng nhanh của Thực dân Pháp, bảo vệ chính quyền cách mạng non trẻ và góp phần quan trọng cùng cả nước làm nên chiến thắng lịch sử Điện Biên Phủ “lừng lẫy năm châu, chấn động địa cầu”, xứng đáng với danh hiệu vẻ vang “Thành đồng Tổ quốc” mà Chủ tịch Hồ Chí Minh đã tặng đồng bào miền Nam.
Trong cuộc kháng chiến chống Mỹ, cứu nước, Khu 7 là địa bàn chiến lược trọng điểm trực tiếp đối đầu giữa lực lượng cách mạng và phản cách mạng, giữa nhân nghĩa và bạo tàn. LLVT Quân khu 7 đã anh dũng cùng Nhân dân vượt qua những năm tháng đầy gian khổ, hy sinh, vừa chiến đấu, vừa xây dựng và không ngừng phát triển, góp phần bảo vệ an toàn cho căn cứ Trung ương Cục miền Nam, Mặt trận dân tộc giải phóng miền Nam Việt Nam, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam.
Chiến khu Đ, Địa đạo Củ Chi - Đất thép thành đồng, Đặc công rừng Sác và nhiều địa danh lịch sử là những tên đất, tên người trên địa bàn Quân khu đã đi vào lịch sử như những khúc tráng ca bất tử, gần gũi, thân thương và rất đỗi tự hào.
Khu 7 là chiếc nôi hình thành các đơn vị chủ lực của Miền, là nơi làm phân tán, suy yếu, tiêu hao, tiêu diệt sinh lực địch, buộc địch phải sa lầy; là nơi sức mạnh chiến đấu của quân và dân ta được phát huy cao độ làm nên những thắng lợi to lớn, tác động sâu sắc đến cục diện chiến trường miền Nam mà lịch sử mãi mãi khắc ghi: Chiến thắng Tua Hai - tháng 01/1960, mở đầu phong trào Đồng Khởi của các tỉnh miền Đông Nam Bộ; Chiến thắng Bình Giã, Đông - Xuân năm 1964-1965, khẳng định sự phát triển toàn diện của LLVT và bước chuyển mình của cách mạng miền Nam; Chiến thắng Đồng Xoài, tháng 7/1965 đánh dấu bước trưởng thành mới về trình độ tác chiến chiến dịch, khả năng hiệp đồng trong tác chiến vận động của các LLVT miền Nam, góp phần đánh bại chiến lược “Chiến tranh đặc biệt” của đế quốc Mỹ; Trận Đất Cuốc tháng 11/1965, lần đầu tiên diệt gọn 1 tiểu đoàn lính Mỹ trên chiến trường Miền Đông Nam Bộ, Chiến thắng Bàu Bàng - Dầu Tiếng, tháng 11/1965 làm nức lòng quân dân cả nước, mở đầu cho những chiến công lớn trong cuộc kháng chiến chống Mỹ, cứu nước.
Tiếp đó là nhiều trận đánh vang dội làm cho quân Mỹ, Ngụy thất điên, bát đảo: Tấn công Tòa Đại sứ quán Mỹ, Khách sạn Caravelle, Victoria, kho xăng Nhà Bè, Sân bay Tân Sơn Nhất, Sân bay Biên Hòa, kho bom Thành Tuy Hạ…. Trong đó trận tập kích sân bay Biên Hòa lần thứ nhất của Đoàn Pháo binh 75 cùng quân và dân Biên Hòa đêm ngày 31/10/1964 làm chấn động Lầu Năm Góc; Chủ tịch Hồ Chí Minh đã khen “Uy danh lừng lẫy khắp năm châu - Đạn cối tuôn cho Mỹ bể đầu - Thành đồng trống thắng lay Lầu trắng - Điện Biên Mỹ chẳng phải chờ lâu”. Chiến dịch đánh bại cuộc hành quân “Gian- xơn-Xi- ti” của hơn 45 nghìn quân Mỹ tại khu căn cứ Bắc Tây Ninh, tháng 2 - 4/1967, làm thất bại âm mưu làm chủ chiến trường miền Đông Nam Bộ của địch. Cuộc tiến công và nổi dậy Xuân Mậu Thân 1968 đánh vào tận sào huyệt của Mỹ - ngụy tại Sài Gòn; Chiến dịch đường 14 - Phước Long, cuối năm 1974 - đầu năm 1975, lần đầu tiên ta giải phóng hoàn toàn một tỉnh ở miền Nam - căn cứ tiền đồn vững chắc của chế độ Ngụy quyền Sài Gòn. Chiến thắng Phước Long là minh chứng cụ thể, sinh động nhất về tương quan thế và lực giữa ta và địch, làm cơ sở để Bộ Chính trị hạ quyết tâm chiến lược giải phóng hoàn toàn miền Nam, thống nhất đất nước.
Đầu năm 1975, quân và dân Khu 7 đã đồng loạt tiến công, nổi dậy, liên tiếp mở hai chiến dịch tiến công ở lộ số 333, lộ số 2 và quốc lộ 1 ở Bà Rịa, tạo hành lang cơ động lực lượng, chuẩn bị cho cuộc Tổng tiến công và nổi dậy mùa Xuân 1975. Lực lượng vũ trang thành đội Sài Gòn - Gia Định nhanh chóng giải phóng nhiều địa phương ven đô, đứng vững ở Gò Vấp, Hóc Môn, Bình Chánh, Thủ Đức, Tân Bình, tạo thế cho các lực lượng tiến công vào nội đô từ nhiều hướng. Quân và dân khu 7 đã phối hợp chặt chẽ với Binh đoàn Cửu Long đập tan tuyến phòng ngự Xuân Lộc, mở tung cánh cửa thép của địch trên hướng Đông Sài Gòn, đánh chiếm thành phố Biên Hòa và cùng các binh đoàn chủ lực giành thắng lợi trong Chiến dịch Hồ Chí Minh, giải phóng hoàn toàn miền Nam, thống nhất đất nước.
Miền Nam hoàn toàn giải phóng, Quân và dân trên địa bàn Quân khu lại bước ngay vào nhiệm vụ giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội, ổn định đời sống nhân dân, ra sức hàn gắn vết thương chiến tranh. Ngay sau đó, LLVT Quân khu tiếp tục chiến đấu bảo vệ Tổ quốc trên tuyến biên giới Tây Nam Tổ quốc, cùng quân tình nguyện và chuyên gia Việt Nam làm nghĩa vụ quốc tế, cứu nhân dân Campuchia anh em thoát khỏi họa diệt chủng, hồi sinh đất nước.
3 năm làm nhiệm vụ chiến đấu giữ vững biên cương Tổ quốc, 10 năm làm nhiệm vụ quốc tế trên đất nước Chùa Tháp, trong bối cảnh đầy cam go, thử thách, LLVT Quân khu 7 một lần nữa tỏ rõ khí phách của chủ nghĩa anh hùng cách mạng Việt Nam, khẳng định vai trò “thành đồng Tổ quốc ”, “đứng mũi chịu sào”, hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ mà Đảng, Nhà nước, Quân đội và nhân dân giao phó.
Trong thời kỳ đổi mới, quán triệt sâu sắc đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, các nghị quyết, chỉ thị của QUTW, Bộ Quốc phòng, nhất là Nghị quyết Trung ương 8 (khóa XI) về “Chiến lược bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới”, Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Quân khu đã chủ động nắm chắc tình hình, kịp thời tham mưu với Quân ủy Trung ương, Bộ Quốc phòng, với Đảng và Nhà nước những vấn đề chiến lược về quốc phòng, an ninh; phối hợp chặt chẽ các lực lượng xử lý có hiệu quả các tình huống, nhất là ở các địa bàn trọng điểm, xung yếu, góp phần bảo vệ vững chắc độc lập, chủ quyền, thống nhất, toàn vẹn lãnh thổ, biên giới, biển đảo, vùng trời của Tổ quốc; đặc biệt là giữ vững môi trường hòa bình, ổn định để góp phần xây dựng và phát triển đất nước.
Quốc phòng, an ninh được củng cố và tăng cường, thế trận “lòng dân vững chắc” đã góp phần rất quan trọng để nhiều địa phương trên địa bàn Quân khu luôn dẫn đầu cả nước về năng suất lao động, thu hút đầu tư, thu ngân sách và đóng góp tỷ trọng lớn trong tăng trưởng của nền kinh tế quốc dân; 5 năm gần đây, các địa phương trên địa bàn Quân khu hàng năm đã đóng góp bình quân 44% tổng thu ngân sách của cả nước. Trong đó, Thành phố Hồ Chí Minh có năng suất lao động bình quân cao gấp 2,8 lần, cường độ đầu tư nước ngoài ở Thành phố bằng gần 14 lần cả nước, đóng góp 27% tổng thu ngân sách và 23% GDP của cả nước.
LLVT Quân khu 7 luôn là nòng cốt trong xây dựng nền QPTD, là lực lượng chủ lực trong phòng, chống thiên tai, cứu hộ, cứu nạn. Sức mạnh tổng hợp của nền quốc phòng toàn dân được phát huy cao độ, các nguồn lực cho quân sự, quốc phòng được huy động tối đa, thế trận quốc phòng toàn dân gắn với thế trận an ninh nhân dân, khu vực phòng thủ ngày càng được củng cố vững chắc.
Nhiều đề án, dự án, chủ trương, mô hình đổi mới, sáng tạo, sát đúng, được triển khai thực hiện hiệu quả, có tính chiến lược và ý nghĩa chính trị - xã hội sâu sắc, được sự đồng thuận ủng hộ, đánh giá cao của cấp ủy, chính quyền và Nhân dân như: Xây dựng đường tuần tra biên giới; xây dựng chốt dân quân thường trực biên giới đất liền; xây dựng khu dân cư liền kề chốt dân quân và đồn, trạm biên phòng biên giới; xây dựng lực lượng chính trị nòng cốt trong khu dân cư, khu công nghiệp; địa phương, đơn vị tuyến sau hỗ trợ địa phương, đơn vị tuyến trước; gắn kết thân thiện, giúp đỡ đồng bào dân tộc thiểu số và đồng bào tôn giáo; tăng cường đoàn kết, giúp đỡ quân đội, nhân dân Campuchia…
Chất lượng tổng hợp, trình độ, khả năng sẵn sàng chiến đấu của LLVT Quân khu không ngừng được nâng lên. Luôn hoàn thành toàn diện các nhiệm vụ được giao, có nhiều nhiệm vụ hoàn thành tốt và xuất sắc. Các khâu đột phá: Chấn chỉnh tổ chức biên chế tinh, gọn, mạnh; nâng cao chất lượng huấn luyện, xây dựng chính quy, chấp hành kỷ luật, cải cách hành chính quân sự; chất lượng công tác quân sự, quốc phòng địa phương được triển khai hiệu quả. Công tác đối ngoại quốc phòng được tăng cường, củng cố đã làm sâu sắc hơn mối quan hệ đoàn kết, hữu nghị, thủy chung giữa quân đội và Nhân dân 2 nước Việt Nam - Campuchia, góp phần bảo vệ Tổ quốc từ sớm, từ xa.
Đảng bộ, LLVT Quân khu luôn đoàn kết, thống nhất, chủ động, sáng tạo, tự lực, tự cường, luôn gương mẫu trong học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh, luôn đi đầu trong phòng, chống suy thoái, “tự diễn biến”, “tự chuyển hóa”.
Trải qua, 75 năm xây dựng, chiến đấu và trưởng thành, Lực lượng vũ trang Quân khu 7 không ngừng giữ vững và phát huy phẩm chất cao quý “Bộ đội Cụ Hồ”, lòng yêu nước, yêu chủ nghĩa xã hội, tinh thần cách mạng tiến công, chiến đấu dũng cảm, kiên cường, xây đắp nên truyền thống vẻ vang “Trung thành vô hạn, chủ động sáng tạo, tự lực tự cường, đoàn kết quyết thắng”. Truyền thống vẻ vang đó được dệt nên bởi máu xương của gần 25 vạn liệt sĩ, thương binh, bệnh binh và mồ hôi, công sức, trí tuệ của hàng triệu đồng chí, đồng bào Quân khu 7, đó là tài sản tinh thần vô giá, là sức mạnh nội sinh để LLVT Quân khu lớn mạnh, trưởng thành, tiếp tục lập nhiều thành tích, chiến công trong thời kỳ mới.
75 năm qua, LLVT Quân khu tự hào đã luôn giương cao ngọn cờ lãnh đạo của Đảng, giữ vững sự lãnh đạo tuyệt đối, trực tiếp về mọi mặt của Đảng đối với quân đội và sự nghiệp quốc phòng; trong bất kỳ điều kiện hoàn cảnh nào cũng luôn trung thành tuyệt đối với Đảng, với Tổ quốc, với Nhân dân, tin tưởng tuyệt đối vào sự lãnh đạo của Đảng, sự quản lý, điều hành của Nhà nước, kiên định mục tiêu lý tưởng chiến đấu vì độc lập dân tộc và CNXH; trong những lúc gian nguy nhất vẫn lạc quan, tin tưởng vào sức mạnh Việt Nam, vào ngày toàn thắng. Luôn nhận rõ kẻ thù, đối tượng tác chiến và âm mưu, thủ đoạn của chúng; thực hiện tốt chức năng đội quân chiến đấu, đội quân công tác, đội quân lao động sản xuất; là lực lượng chính trị, đội quân chiến đấu tuyệt đối trung thành, tin cậy của Đảng, Nhà nước và Nhân dân; hoàn thành thắng lợi mọi nhiệm vụ được giao.
75 năm qua, khi thuận lợi, cũng như lúc khó khăn, LLVT Quân khu luôn phát huy cao độ tinh thần chủ động, sáng tạo, tự lực, tự cường, khắc phục khó khăn, vượt qua thách thức, anh hùng dũng cảm trong chiến đấu, cần cù, sáng tạo, hiệu quả trong lao động sản xuất, làm ra nhiều của cải, vật chất, góp phần nâng cao tiềm lực quốc phòng. Càng trong gian khó, hy sinh, tinh thần chủ động, sáng tạo, tự lực, tự cường và phẩm chất “Bộ đội Cụ Hồ” càng tỏa sáng, đó là truyền thống, là niềm tự hào và là nét đẹp văn hóa của quân và dân Quân khu 7.
75 năm qua, LLVT Quân khu luôn đề cao tinh thần đoàn kết thống nhất, thương yêu đồng chí, kính trọng và gắn bó máu thịt với nhân dân, thủy chung với bạn bè quốc tế; luôn hết lòng chăm lo cho bộ đội, chăm lo cho dân, lo giúp bạn Campuchia; biết chia ngọt sẻ bùi, đồng cam cộng khổ để chiến đấu và chiến thắng mọi kẻ thù; biết tin dân, trọng dân, dựa vào dân làm nòng cốt xây dựng nền QPTD, xây dựng “thế trận lòng dân” vững chắc, khơi dậy, quy tụ lòng yêu nước, tinh thần đoàn kết, sự đồng thuận và ý chí quyết tâm cao của Nhân dân, tạo thành sức mạnh tổng hợp to lớn chiến thắng mọi kẻ thù.
75 xây dựng, chiến đấu, trưởng thành, với những đóng góp to lớn trong sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, xây dựng, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế, LLVT Quân khu 7 vinh dự được Đảng, Nhà nước tặng thưởng 02 Huân chương Sao vàng, 02 Huân chương Hồ Chí Minh, 01 Huân chương Quân công hạng Nhất, 01 Huân chương Bảo vệ Tổ quốc hạng Nhất. Quân khu có 841 lượt đơn vị và 534 cán bộ, chiến sĩ được Tuyên dương Danh hiệu “Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân”; 17.684 Bà mẹ được phong tặng Danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam Anh hùng”; nhiều đơn vị trong Quân khu cùng hàng vạn cán bộ, chiến sĩ được tặng thưởng Huân chương, Huy chương và những phần thưởng cao quý của Đảng, Nhà nước ta và nước bạn Lào, Campuchia. Nhiều đồng chí trở thành tướng lĩnh, cán bộ cao cấp của Đảng, Nhà nước, Quân đội, làm rạng ngời truyền thống vẻ vang của LLVT Quân khu 7 anh hùng.
Hôm nay, LLVT Quân khu 7 vinh dự được đón nhận Huân chương Bảo vệ Tổ quốc hạng Nhất, đây là sự quan tâm sâu sắc, sự ghi nhận, đánh giá cao của Đảng, Nhà nước, Quân đội và Nhân dân đối với LLVT Quân khu. Cán bộ, chiến sĩ LLVT Quân khu 7 vinh dự, tự hào đã kế thừa, tiếp nối, phát huy xứng đáng truyền thống vẻ vang mà các thế hệ cha anh đi trước đã dày công xây đắp.
Trong giờ phút trang trọng này, với lòng biết ơn vô hạn, chúng ta thành kính tưởng nhớ Chủ tịch Hồ Chí Minh vĩ đại, Anh hùng giải phóng dân tộc, danh nhân văn hóa kiệt xuất, Người sáng lập và rèn luyện Quân đội ta. Cả cuộc đời Người luôn mong muốn: Nước ta được hoàn toàn độc lập, dân ta được hoàn toàn tự do, đồng bào ta ai cũng có cơm ăn, áo mặc, ai cũng được học hành.
Đối với Người: “Nam Bộ là máu của máu Việt Nam, là thịt của thịt Việt Nam. Sông có thể cạn, núi có thể mòn, song chân lý ấy không bao giờ thay đổi”. Miền Nam luôn trong trái tim của Bác. Trong lúc bệnh nặng, hàng ngày Người vẫn không quên hỏi “Hôm nay đồng bào miền Nam đánh thắng đâu?”. Trước lúc đi xa, trong Bản Di chúc thiêng liêng, Bác đã dành tình cảm, niềm tin mãnh liệt cho đồng bào miền Nam. Người viết: “Cuộc chống Mỹ, cứu nước của nhân dân ta dù phải kinh qua gian khổ, hy sinh nhiều hơn nữa, song nhất định thắng lợi hoàn toàn. Đó là một điều chắc chắn. Tôi có ý định đến ngày đó, tôi sẽ đi khắp hai miền Nam Bắc, để chúc mừng đồng bào, cán bộ và chiến sĩ anh hùng”.
Thực hiện tâm nguyện của Người, đồng bào, chiến sĩ miền Nam nói chung, quân và dân Quân khu 7 nói riêng đã đoàn kết một lòng, cùng quân và dân cả nước đánh cho Mỹ cút, đánh cho Ngụy nhào, đưa cả nước tiến lên CNXH và đạt được nhiều thành tựu to lớn, có ý nghĩa lịch sử trong sự nghiệp xây dựng, bảo vệ Tổ quốc và thời kỳ đổi mới hiện nay.
Xin bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với Đảng, Nhà nước, Quân ủy Trung ương, Bộ Quốc phòng đã luôn quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo, tạo mọi điều kiện thuận lợi để lực lượng vũ trang Quân khu trưởng thành, chiến thắng, hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao.
Xin bày tỏ sự tri ân sâu sắc đối với các Anh hùng liệt sĩ, các Bà mẹ Việt Nam anh hùng, các đồng chí thương binh, bệnh binh, gia đình các liệt sĩ, gia đình có công với cách mạng và toàn thể đồng bào, đồng chí đã anh dũng chiến đấu, hy sinh, đóng góp xương máu, trí tuệ, công sức vì nền độc lập, tự do của Tổ quốc, vì chủ nghĩa xã hội và hạnh phúc của Nhân dân, vì nghĩa vụ quốc tế cao cả.
Xin bày tỏ lòng biết ơn đối với các bậc lão thành cách mạng, các thế hệ lãnh đạo, chỉ huy, các đồng chí tướng lĩnh tài ba, mưu lược, các đồng chí Cựu chiến binh và cán bộ, chiến sĩ LLVT Quân khu, đã đồng cam, cộng khổ, chung sức, chung lòng làm nên những chiến công oanh liệt, viết nên những trang sử hào hùng, không ngừng bồi đắp, tô đẹp truyền thống vẻ vang của lực lượng vũ trang Quân khu 7 anh hùng.
Xin bày tỏ lòng biết ơn đồng bào cả nước, nhất là cấp ủy, chính quyền, đoàn thể và Nhân dân các địa phương trên địa bàn miền Đông Nam Bộ, cực Nam Trung Bộ, dù văn hóa, phong tục, tập quán, tín ngưỡng, tôn giáo có khác nhau, nhưng đều một lòng, một dạ theo Đảng, đồng thuận với chính quyền, hết lòng đùm bọc, che chở và giúp đỡ LLVT Quân khu.
Sự lãnh đạo của Đảng, Nhà nước, tình đồng chí, nghĩa đồng bào chính là nguồn sức mạnh vô địch, là nhân tố quyết định để LLVT Quân khu trưởng thành và chiến thắng.
Xin chân thành cám ơn sự đoàn kết, hiệp đồng chiến đấu, kề vai sát cánh của các đơn vị quân chủng, binh chủng, các học viện, nhà trường, đơn vị kết nghĩa, lực lượng Công an nhân dân và các lực lượng chức năng trên địa bàn đã cùng Quân khu lập nên nhiều chiến công trong chiến đấu và ngày nay đang vững vàng, tạo nên thế trận quốc phòng, an ninh ngày càng liên hoàn, vững chắc.
Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành, giúp đỡ vô tư, trong sáng, nghĩa tình của các doanh nghiệp, các Mạnh thường quân đối với LLVT Quân khu trong nhiều năm qua.
Xin cám ơn tình cảm chân thành, tình đoàn kết hữu nghị anh em của Chính phủ, Quân đội Hoàng gia và nhân dân Campuchia, với tinh thần “Đông Dương là một chiến trường”, đã cưu mang, giúp đỡ quân tình nguyện và chuyên gia Việt Nam làm tròn nhiệm vụ Quốc tế; đã kề vai sát cánh chống kẻ thù chung vì hòa bình, độc lập và phát triển phồn vinh của mỗi nước, của các nước trong khu vực và trên thế giới. Ngày nay, tinh thần đoàn kết hữu nghị đó, tiếp tục được LLVT Quân khu và các bạn kế thừa, vun đắp và phát triển ngày càng rực rỡ và sâu sắc hơn.
Kính thưa các đồng chí đại biểu, khách quý!
Thưa toàn thể đồng chí và đồng bào!
Những năm tới, đất nước ta tiếp tục vững bước phát triển trên con đường đổi mới. Trên địa bàn Quân khu, tình hình chính trị ổn định, kinh tế - xã hội sau đại dịch Covid-19 sẽ phục hồi và phát triển, quốc phòng và an ninh được củng cố và tăng cường, đối ngoại rộng mở, đi vào chiều sâu. LLVT Quân khu tiếp tục được xây dựng theo hướng cách mạng, chính quy, tinh nhuệ, từng bước hiện đại. Hệ thống chiến lược và những quyết sách lớn của Đảng, Nhà nước về quân sự, quốc phòng, bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới được triển khai, thực hiện đồng bộ, hiệu quả. Cấp ủy, chính quyền, đoàn thể địa phương luôn quan tâm chăm lo, Nhân dân đồng thuận, giúp đỡ tạo nhiều thuận lợi để LLVT Quân khu hoàn thành tốt mọi nhiệm vụ được giao.
Tuy nhiên, những diễn biến phức tạp của tình hình thế giới, khu vực, Biển Đông… đang đặt ra nhiều vấn đề về quốc phòng, an ninh, bảo vệ Tổ quốc của nước ta. Các thế lực thù địch, phản động, phần tử cơ hội chính trị tăng cường chống phá quyết liệt, với nhiều thủ đoạn mới, tinh vi, xảo quyệt hơn để thực hiện chiến lược “diễn biến hòa bình”, bạo loạn lật đổ, thúc đẩy “tự diễn biến”, “tự chuyển hóa”, “phi chính trị hóa” và “dân sự hóa” lực lượng vũ trang, trong đó địa bàn Quân khu luôn là một trọng điểm.
Ý thức đầy đủ vai trò, trách nhiệm to lớn trước Đảng, Nhà nước, Quân đội và nhân dân; tự hào, kiêu hãnh về miền Đông gian lao mà anh dũng, về cực Nam Trung Bộ bất khuất kiên trung, LLVT Quân khu 7 xin hứa:
Kế thừa và phát huy truyền thống anh hùng, trong bất luận điều kiện hoàn cảnh nào cũng tuyệt đối trung thành với Đảng, với Tổ quốc và Nhân dân; tin tưởng vào thắng lợi của sự nghiệp đổi mới và sức mạnh chiến đấu, chiến thắng của quân và dân ta; không ngừng nâng cao cảnh giác cách mạng, mài sắc ý chí chiến đấu, quyết tâm bảo vệ vững chắc độc lập, chủ quyền, thống nhất, toàn vẹn lãnh thổ của Tổ quốc, bảo vệ Đảng, Nhà nước, Nhân dân và chế độ xã hội chủ nghĩa; tập trung giữ vững môi trường hòa bình, ổn định để góp phần xây dựng và phát triển đất nước.
Thường xuyên quán triệt sâu sắc và thực hiện có hiệu quả đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, các nghị quyết, chỉ thị của Quân ủy Trung ương, Bộ Quốc phòng, nhất là Nghị quyết Đại hội XIII của Đảng, những quyết sách, chiến lược về quân sự quốc phòng, bảo vệ tổ quốc. Luôn luôn nắm chắc tình hình, kịp thời tham mưu đề xuất và chủ động phối hợp chặt chẽ với các lực lượng chức năng xử lý kịp thời, chính xác các tình huống, không để bị động, bất ngờ.
Tiếp tục phát huy cao độ sức mạnh tổng hợp, huy động tối đa mọi nguồn lực, phát huy vai trò nòng cốt, tập trung xây dựng nền quốc phòng toàn dân vững mạnh, xây dựng khu vực phòng thủ Quân khu liên hoàn, vững chắc. Gắn phát triển kinh tế - xã hội với bảo đảm quốc phòng, an ninh; tăng cường quốc phòng, an ninh gắn với phát triển kinh tế, văn hóa, xã hội bền vững. Đẩy mạnh tuyên truyền giáo dục vận động nhân dân thực hiện tốt đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước. Tích cực chăm lo cho bộ đội; chăm lo cho dân, tham gia giải quyết kịp thời những khó khăn của Nhân dân, xây dựng “thế trận lòng dân” vững chắc.
Xây dựng LLVT Quân khu vững mạnh toàn diện, mẫu mực tiêu biểu, thực sự tiên phong về chính trị; LLVT Quân khu 7 mãi mãi là lực lượng của QĐNDVN Anh hùng; của dân tộc Việt Nam Anh hùng; các bộ, chiến sĩ LLVT Quân khu 7 mãi mãi là “Bộ đội Cụ Hồ”, bộ đội của dân; hết lòng, hết sức phụng sự Tổ quốc, phục vụ Nhân dân.
Không ngừng nâng cao chất lượng tổng hợp, sức mạnh chiến đấu của LLVT Quân khu. Đột phá xây dựng LLVT Quân khu tinh, gọn, mạnh; luôn sẵn sàng lực lượng, VKTB, phương tiện và phương án chiến đấu, có tình huống là xử lý thắng lợi. Đột phá nâng cao chất lượng huấn luyện “cơ bản, thiết thực, vững chắc”, đồng bộ và chuyên sâu, sát thực tế, đối tượng, địa bàn tác chiến. Nâng cao chất lượng xây dựng chính quy, giữ nghiêm kỷ luật, kỷ cương và bảo đảm an toàn tuyệt đối trong LLVT Quân khu, kiên quyết khắc phục dứt điểm các yếu kém, khuyết điểm, bảo đảm các đơn vị LLVT Quân khu luôn đạt “3 nhất” (hoàn thành nhiệm vụ chính trị xuất sắc nhất, kỷ luật nghiêm nhất và bảo đảm an toàn nhất). Phát huy tinh thần chủ động sáng tạo, tự lực, tự cường, tiếp tục triển khai thực hiện có hiệu quả các chủ trương, mô hình, đề án mới, góp phần thực hiện tốt Chiến lược bảo vệ tổ quốc trong tình hình mới.
Tiếp tục giữ vững và làm sâu sắc hơn mối quan hệ đoàn kết, thủy chung với Chính phủ, Quân đội Hoàng gia và Nhân dân Campuchia, tăng cường các hoạt động giúp bạn, xây dựng đường biên giới hòa bình, hợp tác và phát triển, góp phần bảo vệ Tổ quốc từ sớm, từ xa.
Luôn luôn chăm lo xây dựng Đảng bộ Quân khu trong sạch, vững mạnh về chính trị, tư tưởng, tổ chức và đạo đức, gắn với xây dựng LLVT Quân khu VMTD; không ngừng nâng cao năng lực lãnh đạo toàn diện, sức chiến đấu của cấp ủy, tổ chức Đảng các cấp; luôn gương mẫu trong học tập, làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh; luôn xung kích đi đầu trong đấu tranh phòng, chống suy thoái tiêu cực, “tự diễn biến”, “tự chuyển hóa”. Chủ động, tích cực đấu tranh làm thất bại âm mưu, thủ đoạn chống phá của các thế lực thù địch, bảo vệ vững chắc trận địa tư tưởng của Đảng trong Quân đội. Luôn nêu gương sáng, thương yêu đồng chí, kính trọng Nhân dân, “Phát huy truyền thống, cống hiến tài năng, xứng danh Bộ đội Cụ Hồ”, hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới.
Kính thưa các đồng chí lãnh đạo, các đồng chí đại biểu, khách quý!
Thưa toàn thể đồng chí và đồng bào!
Đảng ủy, Bộ Tư lệnh và cán bộ, chiến sĩ Lực lượng vũ trang Quân khu 7 vô cùng phấn khởi, tự hào và bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc với Đảng, Nhà nước, QUTW, BQP, cấp ủy, chính quyền, đoàn thể, Nhân dân các địa phương và toàn thể đồng chí, đồng bào đã giúp đỡ LLVT Quân khu 7 hoàn thành xuất sắc trọng trách lịch sử 75 năm qua. Kính chúc các đồng chí lãnh đạo, các đồng chí đại biểu, khách quý, cùng toàn thể các đồng chí, đồng bào mạnh khỏe, hạnh phúc, thắng lợi.
Xin trân trọng cảm ơn!