![](/fileman/Uploads/tbNews/20556/thumb/2_20201208143944697.jpg)
Tham dự hội nghị có Đại tá Huỳnh Văn Mầm, Bí thư Đảng ủy, Chính ủy Cục Hậu cần Quân khu; Đại tá Nguyễn Hoàng Thanh, Bí thư Đảng ủy, Chính ủy Bệnh viện Quân y 7A. Đại điện UBND xã Mỹ Quý Đông.
Từ năm 2018 đến năm 2020, Bệnh viện Quân y 7A hỗ trợ xây dựng 3 căn nhà tình nghĩa; trao tặng 300 thẻ BHYT; khám bệnh, cấp thuốc và tặng quà 700 lượt bà con Nhân dân hộ nghèo và gia đình chính sách.
Thực hiện chương trình “Tiếp sức đến trường”, trao tặng 10 xe đạp Martin, 35 suất học bổng, 3000 cuốn tập học sinh, 100 chiếc cặp, 100 bộ quần áo; hỗ trợ Trường Tiểu học Mỹ Quý Đông xây dựng mái che làm mát sân trường. Bồi dưỡng một nhân viên y tế xã chuyên ngành Đông y tại Bệnh viện… Tổng kinh phí cho các hoạt động trên hơn 700 triệu đồng.
Tại hội nghị, Đại tá Huỳnh Văn Mầm đánh giá Bệnh viện Quân y 7A quán triệt và triển khai thực hiện có hiệu quả Phong trào thi đua “LLVT Quân khu chung tay vì người nghèo – Không để ai bị bỏ lại phía sau” của Quân khu và Cục Hậu cần. Phối hợp chặt chẽ với cấp ủy, chính quyền xã Mỹ Quý Đông xây dựng quy chế, kế hoạch chặt chẽ, cụ thể, với nhiều nội dung thiết thực như: Tuyên truyền cho bà con Nhân dân chủ trương, chính sách của Đảng, nhất là chính sách dân tộc, tôn giáo của Đảng và Nhà nước ta; chăm sóc sức khỏe cộng đồng; hoạt động đền ơn đáp nghiã; chương trình khuyến học; xây dựng nhà tình thương, tình nghĩa…Trong gần 3 năm qua làm nhiều việc hết sức ý nghĩa thể hiện đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, “Tương thân tương ái”; để lại nhiều hình ảnh, ấn tượng tốt đẹp của “Người chiến sĩ mặc áo trắng” đối với cấp ủy, chính quyền địa phương và bà con Nhân dân xã Mỹ Quý Đông nói riêng và huyện Đức Huệ nói chung. Góp phần xây dựng, củng cố mối đoàn kết truyền thống “Quân với dân như cá với nước”.
Đồng chí Nguyễn Đăng Sinh, Bí thư Đảng ủy khẳng định: Đảng ủy, UBND và bà con Nhân dân xã Mỹ Quý Đông rất biết ơn và trân quý những tình cảm mà Bệnh viện Quân y 7A giành cho địa phương. Đó là nguồn động viên rất lớn, góp phần tích cực trong thực hiện thắng lợi mục tiêu phát triển KT-XH, đặc biệt là hoàn thành các chỉ tiêu xây dựng nông thôn mới của xã. Và mong rằng tiếp tục được sự quan tâm, giúp đỡ của Đảng ủy, Ban Giám đốc và cán bộ, thầy thuốc, nhân viên Bệnh viện Quân y 7A đối với xã Mỹ Quý Đông trong thời gian tiếp theo.
Tin tưởng rằng, Phong trào thi đua “LLVT Quân khu chung tay vì người nghèo – Không để ai bị bỏ lại phía sau” tiếp tục được triển khai sâu rộng và hiệu quả hơn nữa giữa hai đơn vị; ngày càng có nhiều mô hình hay, cách làm hiệu quả để nhân rộng và phát huy. Những việc làm tuy chưa lớn nhưng thật ý nghĩa để xây dựng, củng cố mối đoàn kết quân-dân, giữ vững hình ảnh “Bộ đội Cụ Hồ”, nhất là hình ảnh “Người chiến sĩ mặc áo trắng” trong lòng Nhân dân.