(QK7 Online) - Ngày 6/11, đoàn kiểm tra của Viện KSQS Trung ương do Trung tướng Tạ Quang Khải, Phó Viện trưởng VKSND tối cao, Viện trưởng VKSQS Trung ương kết luận công tác Kiểm sát quân sự năm 2020 đối với hai cấp Viện KSQS QK7. Dự buổi kết luận có đồng chí Thiếu tướng Du Trường Giang, Phó Tư lệnh Quân khu.
Trung tướng Tạ Quan Khải, Phó Viện trưởng VKSNDTC, Viện trưởng VKSQS Trung ương phát biểu kết luận.
Năm 2020, Viện KSQS QK7 quán triệt, thực hiện nghiêm túc Chỉ thị của Viện trưởng VKSND tối cao; Chương trình công tác của VKSQS Trung ương và Kế hoạch công tác KSQS năm 2020. Trên cơ sở đó, các Viện kiểm sát quân sự cấp Khu vực chủ động xây dựng kế hoạch công tác năm 2020 phù hợp với đặc điểm, nhiệm vụ cụ thể của từng đơn vị, các chỉ tiêu nghiệp vụ đạt kế hoạch đề ra.
Làm tốt công tác tham mưu, đề xuất Ban Thường vụ Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Quân khu lãnh đạo, chỉ đạo công tác phòng chống vi phạm, tội phạm; giải quyết đơn thư, tư vấn pháp luật và công tác giáo dục, tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho cán bộ, chiến sĩ trong LLVT Quân khu và Nhân dân trên địa bàn.
Phát biểu kết luận, Trung tướng Tạ Quang Khải đánh giá cao những kết quả đạt được trong công tác kiểm sát quân sự năm 2020 và chia sẻ những khó khăn mà đơn vị đang gặp phải như số lượng Kiểm sát viên trung cấp, sơ cấp còn thiếu so với biên chế, là một trong những đơn vị có tỷ lệ giải quyết các vụ án hình sự cao nhất toàn quân, đồng thời phải giải quyết nhiều vụ án đặc biệt nghiêm trọng mà dư luận xã hội quan tâm và do Ban Chỉ đạo Trung ương về phòng, chống tham nhũng trực tiếp chỉ đạo.
Đồng chí Viện trưởng Viện trưởng VKSQS Trung ương đề nghị lãnh đạo Viện KSQS QK7 tăng cường công tác quản lý, chỉ đạo điều hành, đề ra giải pháp, tập trung chỉ đạo khắc phục triệt để những khó khăn, hạn chế; tập thể lãnh đạo, cán bộ, nhân viên hai cấp Viện KSQS QK7 phải đoàn kết, thống nhất vượt mọi khó khăn hoàn thành tốt chỉ tiêu, nhiệm vụ công tác trong những tháng cuối năm 2020, những năm tiếp theo và hoàn thành tốt mọi nhiệm vụ được giao.
LÊ TÚ