(QK7 Online) - Nhằm đánh giá trình độ, năng lực toàn diện và thúc đẩy việc tự học, tự rèn luyện của đội ngũ cán bộ, giáo viên nhà trường. Trong 4 ngày từ 21/10 đến 24/10/2020, Trường Quân sự Quân khu tổ chức Hội thi cán bộ, giáo viên giỏi năm 2020 với 79 cán bộ, giáo viên trong toàn trường tham gia.
Các thí sinh lần lượt trải qua 6 nội dung thi đó là: Chuyên ngành, điều lệnh, tin học, tiếng Anh, hiểu biết và bắn súng. Với đặc thù là cán bộ, sĩ quan trẻ, đam mê, năng động, sáng tạo và được tổ chức tuyển chọn qua hội thi cở sở ở các phòng, khoa, ban, đơn vị. Do vậy các thí sinh đến với hội thi cấp nhà trường với sự tự tin và quyết tâm cao, các bài giảng, kế hoạch được chuẩn bị chu đáo, kỹ lưỡng, đúng chương trình, đối tượng theo kế hoạch đào tạo của nhà trường và thực hành giảng một cách lưu loát, thuyết phục.
Thí sinh thực hành giảng bài.
Nét mới ở hội thi năm nay là ở 2 nội dung tin học và tiếng Anh. Ở nội dung tin học, theo thông lệ các lần thi trước, các thí sinh chỉ thực hiện biên soạn bài giảng, kế hoạch trên máy tính nhưng năm nay các thí sinh còn phải đưa bài giảng, kế hoạch trình chiếu trên ứng dụng Power Poin, tất cả các kỹ năng trên trình chiếu phải đáp ứng được yêu cầu, nhiệm vụ dạy học hiện đại hiện nay. Đối với nội dung ngoại ngữ, trên cơ sở thi ở mức A1, nhưng các thí sinh phải đối diện với mức độ cao hơn, đề thi phức tạp hơn, do vậy đòi hỏi các thí sinh phải có kiến thức cao, toàn diện mới đáp ứng được yêu cầu của nội dung năm nay.
Thí sinh thực hành phần thi tin học.
Đại úy Hồ Đức Thăng, Trợ lý Ban Tuyên huấn, Phòng Chính trị, Trường Quân sự Quân khu chia sẻ: Tham gia hội thi cán bộ, giáo viên giỏi năm 2020, chúng tôi phải thực hiện nhiều nội dung nhưng chúng tôi xác định đây là cơ hội, là dịp để chúng tôi rèn luyện về phương pháp, tác phong. Đặc biệt là được trao đổi, học tập lẫn nhau, nâng cao trình độ chuyên môn, kỹ năng sư phạm, không những là làm cho bản thân mình tốt hơn, trưởng thành hơn, hoàn thiện hơn mà giúp chúng tôi có thể góp phần vào việc hoàn thành nhiệm vụ giáo dục đào tạo chung của nhà trường.
Thí sinh thực hành phần thi điều lệnh đội ngũ.
Hội thi cán bộ, giáo viên là hoạt động giáo dục, đào tạo hàng năm của nhà trường nhằm đánh giá năng lực, trình độ, khả năng chuyên môn nghiệp vụ. Thông qua hội thi làm cơ sở để nhà trường thành lập đội tuyển cán bộ, giáo viên sẵn sàng tham gia các hội thi do cấp trên tổ chức. Đồng thời làm cơ sở để các khoa, đơn vị đánh giá đúng năng lực, chất lượng của đội ngũ cán bộ, giáo viên, từ đó có kế hoạch bồi dưỡng, nâng cao trình độ về mọi mặt, đáp ứng yêu cầu, nhiệm vụ giáo dục, đào tạo trong từng giai đoạn cũng như trong những năm tiếp theo của nhà trường.
Thí sinh trả lời câu hỏi phụ từ Ban Giám khảo.
Nói về chất lượng hội thi năm nay, Đại tá Nguyễn Tiến Thọ, Trưởng phòng Đào tạo cho biết: Năm nay trình độ của đội ngũ cán bộ, giáo viên được đầu tư, có sự tiến bộ rất nhiều so với các lần thi trước, tuy còn một vài nội dung chưa thực hiện xong, nhưng theo kết quả sơ bộ cho thấy năm nay tỷ lệ cán bộ, giáo viên đạt cán bộ, giáo viên giỏi có thể chiếm khoảng 65% cao hơn 20% so với năm 2019. Đây là một tín hiệu rất tích cực mà cán bộ, giáo viên tham gia hội thi năm nay đã nỗ lực phấn đấu và tín hiệu khả quan cho công tác giáo dục đào tạo của nhà trường trong thời gian tới.
Bá Phúc