“QK7 Online”- Linh mục Giuse Nguyễn Văn Uy, quyền Hiệu trưởng Trường Cao đẳng Hòa Bình Xuân Lộc tại xã Hố Nai 3, huyện Trảng Bom, tỉnh Đồng Nai đã chia sẻ trong chiều ngày 19/10/2020, nhân sự kiện nhà trường tổ chức khai giảng năm học mới 2020 - 2021 và khánh thành công trình sinh hoạt văn hóa thể thao do Bộ Tư lệnh Quân khu 7 và Bộ CHQS tỉnh Đồng Nai hỗ trợ xây dựng.
Lễ cắt băng khánh thành công trình.
Dự buổi lễ có đại diện lãnh đạo Tổng cục dạy nghề, Bộ Lao động TB&XH; Bộ Tư lệnh Quân khu 7 có Thiếu tướng Nguyễn Văn Hoàng, Phó Tham mưu trưởng Quân khu; Đại tá Nguyễn Công Anh, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu; lãnh đạo tỉnh Đồng Nai, huyện Trảng Bom; Giám mục phụ tá Đỗ Văn Ngân; đại diện Tòa Giám mục Xuân Lộc, Chủ tịch Hội đồng quản trị Nhà trường và đông đảo Linh mục, Tu sĩ, giảng viên, sinh viên nhà trường.
Đại biểu tham dự buổi lễ.
Sau hơn 2 tháng triển khai thi công, công trình gồm 2 phòng tập thể lực cho sinh viên nam có diện tích 90m2 và nữ có diện tích 80m2, được trang bị hệ thống máy và thiết bị tập thể lực hiện đại gồm: Thiết bị tập tay vai; tập chân; tập toàn thân; xoay eo; tập tay chống phối hợp; xà đơn 2 bậc; xà kép; máy chạy bộ, tạ… với tổng kinh phí xây dựng trên 1 tỷ đồng, trong đó Quân khu 7 hỗ trợ 500 triệu đồng.
Linh mục Giuse Nguyễn Văn Uy, Quyền Hiệu trưởng nhà trường giới thiệu các hoạt động của nhà trường.
Đại diện lãnh đạo tỉnh Đồng Nai và Quân khu 7 tham dự buổi lễ.
Tại buổi lễ, Giám mục phụ tá Đỗ Văn Ngân và Quyền Hiệu trưởng nhà trường, Linh mục Giuse Nguyễn Văn Uy đều bày tỏ trân trọng tình cảm, sự hỗ trợ quý báu của Bộ Tư lệnh Quân khu 7, Bộ CHQS tỉnh Đồng Nai giành cho nhà trường, “Việc được trang bị những thiết bị hiện đại này là điều kiện tốt nhất để nhà trường hướng đến xây dựng con người thăng tiến toàn diện về trí tuệ, tâm hồn trong sáng, luôn hướng về cộng đồng xã hội, thể chất khỏe để xây dựng đất nước. Sự kiện này nói lên tinh thần rất cao quý đó là giữa quân với dân, giữa đạo và đời cùng hiệp nhất để hướng tới tương lai bồi dưỡng thế hệ trẻ đủ sức khỏe, có đức, có tài để góp sức gìn giữ, xây dựng và phát triển đất nước Việt Nam ngày càng thịnh vượng. Trong tinh thần ấy chúng tôi nghĩ đến lời của Hồ Chủ tịch đã dạy: Đoàn kết, đoàn kết, đại đoàn kết; Thành công, thành công, đại thành công”. Quyền Hiệu trưởng nhà trường, Linh mục Giuse Nguyễn Văn Uy chia sẻ.
![](/fileman/Uploads/tbNews/19976/thumb/a.jpg)
Thiếu tướng Nguyễn Văn Hoàng, Phó Tham mưu trưởng Quân khu phát biểu chúc mừng nhà trường.
Chúc mừng các Linh mục, Tu sĩ, giảng viên, sinh viên của nhà trường, Thiếu tướng Nguyễn Văn Hoàng, Phó Tham mưu trưởng Quân khu 7 nhấn mạnh, đây là bước cụ thể hóa chủ trương của Bộ Tư lệnh Quân khu nhằm tăng cường sự đoàn kết, gắn bó thân thiện giữa LLVT Quân khu với đồng bào các tôn giáo. Thời gian qua, Quân khu 7 đã hỗ trợ 5 tỷ đồng xây tặng 11 công trình sinh hoạt văn hóa, thể thao tại các cơ sở tôn giáo của 9 tỉnh, thành phố trên địa bàn Quân khu, là biểu tượng sáng đẹp về tình đoàn kết quân- dân.
Thiếu tướng Nguyễn Văn Hoàng trao biển chào mừng công trình cho nhà trường.
“Chúng tôi tin tưởng rằng, công trình ý nghĩa này sẽ được phát huy tốt hiệu quả trong thời gian tới, thu hút đông đảo bà con giáo dân, nhân dân, giảng viên, sinh viên đến rèn luyện sức khỏe sau những giờ làm việc, lao động và học tập”. Thiếu tướng Nguyễn Văn Hoàng nói.
Đại biểu tham quan khuôn viên nhà trường.
![](/fileman/Uploads/tbNews/19976/thumb/b.jpg)
Tham quan bên trong các phòng tập thể lực.
Trường Cao đẳng Sư phạm Hòa Bình Xuân Lộc được thành lập từ năm 2008, đến nay đã đào tạo hàng ngàn sinh viên là con em của các gia đình đồng bào lương, giáo có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn với mức học phí thấp, cùng nhiều chính sách hỗ trợ, giới thiệu việc làm cho sinh viên. Dịp này nhà trường đã tiến hành khai giảng năm học mới 2020- 2021.
Thế Anh