![](/fileman/Uploads/tbNews/19006/thumb/img4311.jpg)
Trung tướng Trần Hoài Trung, Bí thư Đảng ủy, Chính ủy Quân khu tại lễ truy điệu và an táng hài cốt liệt sĩ Quân tình nguyện Việt Nam hy sinh trên đất Campuchia.
Sinh thời, Chủ tịch Hồ Chí Minh rất quan tâm chăm lo công tác này, Người dạy: “Thương binh, bệnh binh, gia đình quân nhân, gia đình liệt sĩ là những người có công với Tổ quốc, với Nhân dân. Cho nên bổn phận chúng ta là phải biết ơn, phải yêu thương và giúp đỡ họ”. Kể từ ngày “Thương binh toàn quốc” ra đời, không chỉ đến ngày 27/7, mà mỗi khi có dịp, Bác Hồ lại dành thời gian viết thư động viên, thăm hỏi thương binh, bệnh binh và các gia đình liệt sĩ. Chiến tranh ngày càng ác liệt, Người càng dành sự quan tâm nhiều hơn đến công tác chăm sóc thương, bệnh binh và các gia đình liệt sĩ. Trước lúc đi xa, trong bản Di chúc thiêng liêng, Chủ tịch Hồ Chí Minh còn căn dặn Đảng, Chính phủ và đồng bào phải quan tâm chăm lo các đối tượng có nhiều công lao đối với nước, “phải giúp đỡ họ có công việc làm ăn thích hợp, quyết không để họ bị đói rét”. Riêng “Đối với các liệt sĩ, thì mỗi địa phương (thành phố, làng xã) cần xây dựng vườn hoa và bia kỷ niệm ghi công sự hy sinh anh dũng của các liệt sĩ, để đời đời giáo dục tinh thần yêu nước cho Nhân dân”.
![](/fileman/Uploads/tbNews/19006/thumb/anh-2-1.jpg)
Lễ truy điệu hài cốt liệt sĩ.
Hàng năm, ngân sách nhà nước đã dành hơn 32 ngàn tỷ đồng để thực hiện các chế độ ưu đãi đối với người có công với cách mạng. Cùng với việc thực hiện chính sách ưu đãi của Đảng và Nhà nước, phong trào "Đền ơn đáp nghĩa" đã được Nhân dân, các doanh nghiệp thực hiện sâu rộng với các chương trình như: Xây nhà tình nghĩa, Quỹ đền ơn đáp nghĩa, sổ tiết kiệm tình nghĩa, chăm sóc thương binh nặng, chăm sóc bố mẹ liệt sĩ, phụng dưỡng Mẹ Việt Nam Anh hùng… đã thực sự mang lại những kết quả to lớn. Hàng ngàn công trình nghĩa trang liệt sĩ, nhà bia ghi tên liệt sĩ được đầu tư xây dựng vừa để tưởng niệm liệt sĩ, vừa là những công trình văn hoá - lịch sử có ý nghĩa giáo dục truyền thống sâu sắc.
Các chính sách về giáo dục và đào tạo, miễn giảm thuế trong sản xuất, kinh doanh, ưu tiên giao đất sản xuất, xóa đói giảm nghèo... đã thiết thực hỗ trợ người có công với nước nỗ lực vươn lên trong cuộc sống. Sự quan tâm của Đảng và Nhà nước; sự đùm bọc, giúp đỡ của Nhân dân; tình nghĩa thuỷ chung của những người đồng đội… đã làm vơi đi phần nào nỗi đau, sự mất mát của chiến tranh, góp phần giúp những thương binh, bệnh binh, gia đình liệt sĩ và người có công có cuộc sống ngày một ổn định, có mức sống bằng hoặc cao hơn bình quân chung... Phong trào "Đền ơn đáp nghĩa" ngày càng trở thành một nét đẹp tinh thần trong đời sống văn hoá, đời sống tâm linh của Nhân dân ta, có ý nghĩa chính trị - xã hội vô cùng to lớn.
Thời gian cứ trôi đi, nhưng hàng năm đến “Ngày Thương binh, Liệt sỹ” 27/7, trên đất nước ta lại dấy lên biết bao việc làm thiết thực, đầy tình nghĩa chăm sóc thương binh, bệnh binh, gia đình liệt sĩ, gia đình người có công với cách mạng, thể hiện truyền thống “uống nước nhớ nguồn”, “hiếu nghĩa bác ái”; hàng triệu tấm lòng người Việt lắng lại và rung lên những cung bậc cảm xúc về những con người đã hy sinh, đã để lại nơi chiến trường một phần xương máu và một phần cuộc sống của mình; nhiều đoàn người đã đến tận những địa danh lịch sử, những nghĩa trang trên cả nước để thắp những nén hương thơm, thành kính dâng cành hoa tươi lên phần mộ những liệt sĩ để tri ân, tưởng nhớ những người đã hy sinh vì nền độc lập, tự do của Tổ quốc, vì cuộc sống hòa bình, ấm no, hạnh phúc của Nhân dân.
![](/fileman/Uploads/tbNews/19006/thumb/img7176.jpg)
LLVT Quân khu thăm Mẹ Việt Nam Anh hùng.
Để Tháng 7 - tháng tri ân, tưởng nhớ người có công với nước – một truyền thống, đạo lý tốt đẹp, thiết nghĩ các cơ quan chức năng, ban, ngành, đoàn thể từ Trung ương đến địa phương cần thường xuyên chú trọng công tác tuyên truyền, giáo dục, bồi dưỡng cho thế hệ trẻ về truyền thống cách mạng, lòng yêu nước và sự tri ân những hy sinh, cống hiến của lớp lớp thế hệ cha anh đối với Tổ quốc; tổ chức các cuộc gặp gỡ tri ân để vừa làm ấm lòng những người có công, củng cố niềm tin của Nhân dân với Đảng, Nhà nước, vừa làm lan tỏa những thông điệp về đạo lý “Uống nước nhớ nguồn” tới xã hội, cộng đồng, Nhân dân cả nước; tập trung xem xét, rà soát để giải quyết căn bản những hồ sơ còn tồn đọng sau chiến tranh (hồ sơ đề nghị công nhận liệt sĩ, thương binh, người hưởng chính sách như thương binh..); tiếp tục triển khai việc hỗ trợ người có công với cách mạng có khó khăn về nhà ở theo Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg ngày 26/4/2013 của Thủ tướng Chính phủ và các chính sách liên quan khác, để không còn hộ người có công thuộc diện hộ nghèo; thường xuyên tu bổ, tôn tạo các nghĩa trang liệt sĩ, nhà tưởng niệm liệt sĩ, thực sự là những công trình văn hoá - lịch sử có ý nghĩa giáo dục truyền thống sâu sắc.
Tri ân, tưởng nhớ về những người hy sinh cho nước; chăm sóc thương binh, bệnh binh, gia đình liệt sĩ và người có công với nước, hoạt động "Đền ơn đáp nghĩa" ... là nghĩa cử cao đẹp, mang ý nghĩa chính trị - xã hội và nhân văn sâu sắc; thể hiện tính ưu việt, bản chất tốt đẹp của chế độ, của Đảng và Nhà nước ta. Vì vậy, việc duy trì, nhân rộng nghĩa cử cao đẹp này trở thành một nét đẹp truyền thống trong đời sống văn hóa - xã hội, làm cơ sở cho việc xây dựng khối đại đoàn kết toàn dân, xây dựng đất nước ta ngày càng phồn vinh, hạnh phúc.