(QK7 Online) – Trong 2 ngày 23 và 24/7/2020, Đảng bộ Quân sự tỉnh Bình Dương tổ chức Đại hội đại biểu lần thứ XII, nhiệm kỳ 2020-2025. Thiếu tướng Du Trường Giang, Ủy viên Thường vụ Đảng ủy Quân khu, Phó Tư lệnh Quân khu 7 dự và chỉ đạo Đại hội; Đồng chí Trần Văn Nam, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Bí thư Đảng ủy Quân sự tỉnh; đồng chí Trần Thanh Liêm, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh và 120 đại biểu là đảng viên tiêu biểu xuất sắc được bầu chọn từ các tổ chức cơ sở Đảng trực thuộc Đảng bộ Quân sự tỉnh, đại diện cho trí tuệ, tình cảm của 326 đảng viên trong toàn Đảng bộ về dự Đại hội.
![](/fileman/Uploads/wvtbNews_DanhSachTinChuaDuyet_PV/18998/thumb/imgp2722.jpg)
Thiếu tướng Du Trường Giang, Phó Tư lệnh Quân khu tặng hoa chúc mừng Đại hội
![](/fileman/Uploads/tbNews/18998/thumb/dsc8415_20200724203339261.jpg)
Quang cảnh Đại hội
Báo cáo chính trị và các tham luận tại Đại hội đã khẳng định: Nhiệm kỳ 2015 – 2020, Đảng bộ Quân sự tỉnh đã phát huy dân chủ, đoàn kết thống nhất, chủ động đổi mới, sáng tạo, tập trung lãnh đạo, chỉ đạo, tổ chức thực hiện hoàn thành toàn diện, hiệu quả các mục tiêu, nhiệm vụ Nghị quyết Đại hội lần thứ XI. Đảng bộ Quân sự, LLVT tỉnh đã hoàn thành và vượt 27/27 chỉ tiêu nghị quyết đại hội đề ra (trong đó có 08 chỉ tiêu vượt).
![](/fileman/Uploads/tbNews/18998/thumb/dsc8397.jpg)
Đại tá Nguyễn Đình Chuẩn, Chính ủy Bộ CHQS tỉnh thông qua Nghị quyết Đại hội
Nổi bật là lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện tốt chức năng tham mưu cho Tỉnh ủy, HĐND tỉnh, UBNĐ tỉnh về nhiệm vụ quân sự - quốc phòng; nắm chắc tình hình, kịp thời tham mưu xử lý có hiệu quả các tình huống không để bị động, bất ngờ; phát huy sức mạnh tổng hợp của hệ thống chính trị và toàn dân trong xây dựng các tiềm lực khu vực phòng thủ vững chắc; triển khai thực hiện nhiều chủ trương, đề án, mô hình mang tính đột phá, hiệu quả và ý nghĩa chính trị thiết thực; nhận thức, năng lực và các điều kiện bảo đảm cho LLVT tỉnh được nâng cao; xung kích, đi đầu trong phòng chống dịch Covid 19, phối hợp với các lực lượng giữ vững ổn định chính trị, trật tự an toàn xã hội, tạo điều kiện để phát triển kinh tế - xã hội, tang cường tiềm lực quốc phòng.
![](/fileman/Uploads/tbNews/18998/thumb/dsc8365.jpg)
Đoàn chủ tịch Đại hội
Nhiệm kỳ 2020-2025, Đại hội nhất trí phương hướng, mục tiêu chung là: Quán triệt sâu sắc và tổ chức thực hiện có hiệu quả nghị quyết đại hội Đảng các cấp; nghị quyết, chỉ thị của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước về nhiệm vụ quân sự - quốc phòng. Chủ trì phối hợp với các cơ quan chức năng tham mưu Tỉnh ủy, UBND tỉnh lãnh đạo, chỉ đạo xây dựng nền quốc phòng toàn dân, thế trận quốc phòng toàn dân gắn với thế trận an ninh nhân dân, khu vực phòng thủ đi vào chiều sâu, ngày càng vững chắc; chú trọng thực hiện tốt công tác quản lý nhà nước về quốc phòng; nâng cao chất lượng công tác tuyển quân, giáo dục quốc phòng - an ninh. Tập trung xây dựng Đảng bộ Quân sự tỉnh là một khối thống nhất về ý chí, hành động, vững mạnh về chính trị, tư tưởng, tổ chức và đạo đức; LLVT tỉnh có chất lượng tổng hợp, sức chiến đấu ngày càng cao; thực sự là đội quân chiến đấu, đội quân công tác, đội quân sản xuất, lực lượng chính trị tuyệt đối trung thành, tin cậy của Đảng, Nhà nước và nhân dân.
Các đại biểu biểu quyết thông qua Nghị quyết Đại hội
Với chủ đề: “Dân chủ, đoàn kết, trí tuệ, đổi mới” Đại hội đã biểu quyết nhất trí cao thông qua Nghị quyết Đại hội Đảng bộ Quân sự tỉnh, nhiệm kỳ 2020 – 2025 với các chỉ tiêu, nhiệm vụ và giải pháp lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ quân sự, quốc phòng: Tiếp tục, quán triệt, triển khai các nghị quyết, chỉ thị của Đảng và của các cấp về nhiệm vụ quân sự, quốc phòng; nắm, dự báo tình hình tham mưu, chỉ đạo xử lý, giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội tạo môi trường thuận lợi cho phát triển kinh tế, xã hội; Phát huy vai trò nòng cốt của LLVT tỉnh trong xây dựng nền quốc phòng toàn dân; Lãnh đạo xây dựng lực lượng vũ trang tỉnh vững mạnh toàn diện. Về công tác xây dựng Đảng bộ: Tiếp tục thực hiện mô hình “cán bộ, đảng viên dìu dắt quần chúng và cấp dưới”, mô hình “Chi bộ 5 tốt, đảng viên 5 tốt”. Hàng năm 100% tổ chức đảng hoàn thành nhiệm vụ, trong đó có 95% trở lên hoàn thành tốt nhiệm vụ và xuất sắc nhiệm vụ; 100% đảng viên hoàn thành nhiệm vụ, trong đó 97% trở lên đảng viên hoàn thành tốt nhiệm vụ; kết nạp từ 15 - 20 đảng viên mới.
![](/fileman/Uploads/tbNews/18998/thumb/dsc842344444.jpg)
Đại hội bầu cử Ban Chấp hành Đảng bộ Quân sự tỉnh lần thứ XII
Đại hội nhất trí với 3 khâu đột phá là: Tham mưu nâng cao chất lượng công tác quốc phòng, quân sự địa phương, nhất là triển khai thực hiện có hiệu quả các đề án về quân sự, quốc phòng; Nâng cao chất lượng huấn luyện, hội thao, hội thi, xây dựng chính quy, chấp hành kỷ luật; Đổi mới, nâng cao năng lực lãnh đạo toàn diện và sức chiến đấu của cấp ủy, tổ chức Đảng các cấp, nhất là ở cơ sở và chi bộ; đề cao trách nhiệm, nêu gương của đội ngũ cán bộ chủ trì.
Thiếu tướng Du Trường Giang, Phó Tư lệnh Quân khu tặng hoa chúc mừng Ban Chấp hành Đảng bộ Quân sự tỉnh nhiệm kỳ 2020-2025
Với tinh thần dân chủ, trách nhiệm, Đại hội đã bầu 13 đồng chí vào Ban Chấp hành Đảng bộ Quân sự tỉnh; bầu 7 đại biểu chính thức và 1 đại biểu dự khuyết tham dự Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XI, nhiệm kỳ 2020 – 2025. Ban Chấp hành khóa mới đã họp phiên đầu tiên bầu Ban Thường vụ, Phó bí thư và Ủy ban Kiểm tra Đảng ủy nhiệm kỳ 2020 – 2025; đồng chí Đại tá Nguyễn Đình Chuẩn, Chính ủy Bộ CHQS tỉnh và Đại tá Nguyễn Hoàng Minh, Chỉ huy trưởng Bộ CHQS tỉnh được bầu làm Phó Bí thư Đảng ủy Quân sự tỉnh; Đại tá Lê Minh Chí, Phó Chính ủy Bộ CHQS tỉnh, được bầu làm Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Đảng ủy Quân sự tỉnh.
Ban chấp hành Đảng bộ nhiệm kỳ mới hội nghị lần thứ nhất
Phát biểu bế mạc đại hội, đồng chí Trần Văn Nam, Bí thư tỉnh ủy nhấn mạnh: Đại hội đại biểu Đảng bộ Quân sự tỉnh lần thứ XII, nhiệm kỳ 2020-2025 đã hoàn thành tốt đẹp toàn bộ nội dung chương trình đề ra. Đại hội đã tập trung thảo luận sôi nổi, thẳng thắn, dân chủ và nhất trí thông qua dự thảo Báo cáo chính trị, Nghị quyết Đại hội đại biểu Đảng bộ Quân sự tỉnh lần thứ XII, nhiệm kỳ 2020-2025. Các văn kiện được thông qua tại đại hội lần này là sự kết tinh trí tuệ, ý chí, nguyện vọng của cán bộ, đảng viên, chiến sĩ lực lượng vũ trang toàn tỉnh, biểu thị quyết tâm trong xây dựng và thực hiện Nghị quyết Đại hội.
Ngọc Tuân