![](/fileman/Uploads/tbNews/18944/thumb/2.jpg)
Các đại biểu dự đại hội.
Đảng ủy Sư đoàn đã lãnh đạo đơn vị hoàn thành tốt nhiệm vụ chính trị trọng tâm là xây dựng, huấn luyện quân nhân dự bị (QNDB), huấn luyện chiến sĩ mới và huấn luyện đóng quân canh phòng. Tập trung thực hiện tốt đột phá xây dựng, huấn luyện lực lượng dự bị động viên (DBĐV); đặc biệt là phối hợp chặt chẽ với Bộ Tư lệnh Thành phố Hồ Chí Minh và Bộ CHQS tỉnh Long An trong việc phúc tra, tái phúc tra, kịp thời điều chính, sắp xếp QNDB; triển khai hiệu quả mô hình tự quản DBĐV “đi từng nhà, rà từng địa chỉ, ghi chép tỉ mỉ, động viên kịp thời”; biên chế 100% đầu mối đơn vị, quân số đạt 99,61%.
![](/fileman/Uploads/tbNews/18944/thumb/1.jpg)
Đại tá Lý Văn Nghiêu, Bí thư Đảng ủy, Chính ủy Sư đoàn thông qua dự thảo báo cáo chính trị Ban chấp hành Đảng bộ Sư đoàn nhiệm kỳ 2015-2020.
Bên cạnh đó, Đảng ủy Sư đoàn thường xuyên tập trung xây dựng Đảng bộ vững mạnh về chính trị, tư tưởng và đạo đức; quán triệt nghiêm túc Nghị quyết Trung ương 4 (khóa XII) của Đảng; Chỉ thị 05 của Bộ Chính trị; phát huy vai trò nêu gương của đội ngũ cán bộ chủ trì các cấp; triển khai hiệu quả mô hình “Đảng viên dìu dắt quần chúng và cấp dưới”, “Chi bộ 5 tốt, đảng viên 5 tốt”. Tập trung đột phá nâng cao chất lượng sinh hoạt chi bộ, nhất là nâng cao chất lượng ra nghị quyết; nâng cao chất lượng đội ngũ cán bộ, đảng viên. Hằng năm có 100% tổ chức đảng, 94,86% chi bộ trực thuộc, 95,52% đảng viên hoàn thành tốt và hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ, đúng thực chất. Đảng bộ Sư đoàn đạt vững mạnh toàn diện 5 năm liền, được Bộ Quốc phòng và Bộ Tư lệnh Quân khu tặng Cờ thi đua. Năm 2019, Sư đoàn vinh dự đón nhận Huân chương Bảo vệ Tổ quốc hạng II.
![](/fileman/Uploads/tbNews/18944/thumb/3.jpg)
Thiếu tướng Du Trường Giang, Phó Tư lệnh Quân khu 7 phát biểu chỉ đạo tại đại hội.
Thiếu tướng Du Trường Giang nhấn mạnh: Thành công của Đại hội sẽ góp phần quan trọng vào thành công của Đại hội Đảng bộ Quân khu. Đại hội cần nêu cao tinh thần trách nhiệm, thảo luận làm rõ chủ trương, giải pháp cho 5 năm tới phải thể hiện được quyết tâm, trách nhiệm cao và sức bật mới mạnh mẽ, vững chắc để Sư đoàn thực sự là lực lượng dự bị chiến lược của Quân khu.
Đồng chí Phó Tư lệnh Quân khu cũng đề nghị các đại biểu cần phát huy trí tuệ, đề cao trách nhiệm lựa chọn những đồng chí có đủ tiêu chuẩn để bầu vào Ban chấp hành Đảng bộ Sư đoàn và đoàn đại biểu dự Đại hội đại biểu Đảng bộ Quân khu đủ số lượng, đúng cơ cấu; góp phần để đại hội thành công tốt đẹp.
Đại hội sẽ tiếp tục làm việc đến hết ngày 22/7/2020 với các nội dung như: Thảo luận đóng góp ý kiến vào dự thảo báo cáo chính trị, báo cáo kiểm điểm của Ban chấp hành Đảng bộ Sư đoàn; đóng góp vào dự thảo văn kiện Đại hội XIII của Đảng và dự thảo báo cáo chính trị trình Đại hội đại biểu Đảng bộ Quân khu; bầu Ban chấp hành Đảng bộ Sư đoàn nhiệm kỳ 2020-2025, bầu Bí thư, Phó Bí thư và đoàn đại biểu dự Đại hội đại biểu Đảng bộ Quân khu lần thứ X, nhiệm kỳ 2020-2025.