![](/fileman/Uploads/tbNews/16707/thumb/dsc3150_20200212123236774.jpg)
Lãnh đạo Thành phố Hồ Chí Minh và Quân khu 7 dự Lễ giao nhận quân tại quận Thủ Đức
Đến dự có các đồng chí: Nguyễn Thiện Nhân, Ủy viên Bộ Chính Trị, Bí thư Thành ủy, Thành phố Hồ Chí Minh; Trung tướng Võ Minh Lương, Ủy viên Trung ương Đảng, Tư lệnh Quân khu 7; Nguyễn Thành Phong, Ủy viên Trung ương Đảng, Chủ tịch UBND TPHCM, Chủ tịch Hội đồng NVQS Thành phố; Thiếu tướng Nguyễn Trường Thắng, Tư lệnh, Bộ Tư lệnh Thành phố Hồ Chí Minh; Triệu Lệ Khánh, Phó Chủ tịch ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam thành phố Hồ Chí Minh; Nguyễn Mạnh Cường, Bí thư Quận ủy Thủ Đức; Đặng Thanh Minh, Phó Bí thư Quận ủy, Chủ tịch UBND quận Thủ Đức cùng đại diện lãnh đạo các ban, ngành thành phố, quận Thủ Đức và đông đảo người dân địa phương.
![](/fileman/Uploads/tbNews/16707/thumb/dsc3212_20200212123505379.jpg)
Cụ thể, bàn giao cho Lữ đoàn Hải quân 957 Vùng 4 Hải quân (100 thanh niên), Lữ đoàn 101 Vùng 4 Hải quân (50 thanh niên), Trung tâm huấn luyện Vùng 4 Hải quân (200 thanh niên), Bộ Tham mưu Quân đoàn 4 (90 thanh niên), Tiểu đoàn Vệ binh 180 Quân khu 7 (20 thanh niên), Trường Quân sự Quân khu 7 (6 công dân nữ) và Trung đoàn Gia Định (39 thanh niên).
![](/fileman/Uploads/tbNews/16707/thumb/dsc3139_20200212123514180.jpg)
Lễ giao nhận quân tại quận Thủ Đức, Thành phố Hồ Chí Minh
Riêng quận Thủ Đức, thực hiện chỉ tiêu tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ là 220 thanh niên (tăng 03 thanh niên so với năm 2019), trong đó Công an là 40 thanh niên, đơn vị quân đội là 180 thanh niên. Trong số này có 6 đảng viên chính thức nhập ngũ (đạt tỷ lệ 3,33%). Đặc biệt, tất cả các bạn thanh niên đều ý thức rất rõ trách nhiệm và nghĩa vụ của mình, nhất là có 142 thanh niên (chiếm hơn 65%) viết đơn tình nguyện nhập ngũ.
![](/fileman/Uploads/tbNews/16707/thumb/dsc3234_20200212123522532.jpg)
Trung tướng Võ Minh Lương, UVTW Đảng, Tư lệnh Quân khu 7
tặng hoa chúc mừng các thanh niên
Lãnh đạo Thành phố Hồ Chí Minh, Quân khu 7 và Quận Thủ Đức đã động viên các thanh niên yên tâm lên đường, thực hiện tốt việc học tập, rèn luyện trong môi trường quân đội, góp phần xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa, xứng đáng với truyền thống quê hương anh hùng và đề nghị các địa phương làm tốt công tác hậu phương quân đội để con em họ yên tâm rèn luyện học tập trong quân ngũ.
![](/fileman/Uploads/tbNews/16707/thumb/dsc3088_20200212123613704.jpg)
Thanh niên quận Thủ Đức lên xe về đơn vị
Trước khi lên đường, các thanh niên đều tỏ rõ quyết tâm hoàn thành nhiệm vụ được quân đội, nhân dân và địa phương giao phó; phát huy tinh thần năng động, sáng tạo, xung kích của tuổi trẻ lên đường làm tròn nghĩa vụ của mình đối với Tổ quốc, xây dựng quân đội nhân dân Việt Nam từng bước chính quy, tinh nhuệ, hiện đại, bảo vệ vững chắc chủ quyền vùng trời, biển đảo, vùng đất thiêng liêng của Tổ quốc.