(QK7 Online) - Trong không khí rộn ràng của những ngày đầu năm mới 2020, các thanh niên trúng tuyển nghĩa vụ quân sự khắp các tỉnh, thành trên địa bàn Quân khu 7 đang náo nức chờ ngày lên đường nhập ngũ. Đối với các đảng viên trẻ, đều có chung một quyết tâm là cống hiến và làm tròn nghĩa vụ với Tổ quốc.
Năm nay, huyện Long Điền, tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu thực hiện chỉ tiêu giao quân 157 thanh niên, trong đó có 6 đảng viên cho các đơn vị Quân đội với các chỉ tiêu về chất lượng chính trị, trình độ học vấn, sức khỏe ngày càng được nâng cao. Có được những kết quả ấy chính là sự quyết tâm và trách nhiệm của các thành viên trong Hội đồng Nghĩa vụ quân sự các cấp trong công tác tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ.
Gia đình ông Vũ Đình Vinh ở ấp Lò Vôi, xã Phước Hải, huyện Long Điền hôm nay rộn ràng hơn khi có cán bộ của Ban chỉ huy quân sự huyện, xã và đoàn thể địa phương đến thăm hỏi, động viên gia đình. Tiếp nối 3 người anh của mình đã hoàn thành phục vụ tại ngũ, đảng viên Vũ Đình Thành tình nguyện viết đơn nhập ngũ. Chuẩn bị xa gia đình để thực hiện nghĩa vụ với Tổ quốc, Vũ Đình Thành tranh thủ những thời gian ngắn ngủi của mình còn ở nhà để phụ giúp cha mẹ trong công việc sản xuất.
Với truyền thống của gia đình, cũng như thực hiện “Sống tốt đời đẹp đạo”, gia đình ông Vũ Đình Vinh luôn là gia đình gương mẫu trong thực hiện xây dựng nền quốc phòng toàn dân vững mạnh ở địa phương. Với ông, việc các con thực hiện nghĩa vụ quân sự không chỉ là niềm vinh dự tự hào cho gia đình mà còn là tấm gương để các gia đình giáo dân ở khu dân cư noi theo.
Gia đình ông Vũ Đình Vinh luôn là điểm sáng trong thực hiện Luật Nghĩa vụ quân sự
Với đảng viên Trần Phương Nam, nhà Khu phố Long Bình, thị trấn Long Điền, tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu cho biết, dù nhà chỉ còn mẹ và ông bà ngoại đã lớn tuổi, nhưng ông bà đã luôn động viên, tiếp thêm niềm tin và trách nhiệm để Nam thực hiện nghĩa vụ của người thanh niên với Tổ quốc.
Ban chỉ huy quân sự huyện Long Điền và thị trấn Long Điền thăm hỏi chúc mừng đảng viên trẻ sẵn sàng lên đường nhập ngũ
Trần Phương Nam tâm sự: Là người đảng viên, trước hết tôi phải gương mẫu thực hiện nghiêm chủ trương, đường lối của Đảng; Chính sách và Pháp luật của Nhà nước. Bên cạnh đó tôi phải phát huy vai trò của người đảng viên trong công tác vận động, tuyên truyền cho những thanh niên khác cùng nhập ngũ hiểu thêm về Luật Nghĩa vụ quân sự.
Còn với đảng viên Võ Bá Tần, lên đường nhập ngũ không chỉ là trách nhiệm, nghĩa vụ của người công dân đối với Tổ quốc mà còn thể hiện vai trò tiên phong, gương mẫu của người đảng viên. Tần chia sẻ: Với tôi lên đường nhập ngũ là một niềm tự hào đối với bản thân. Ngày nay, chúng ta được sống, được lao động, học tập trong hòa bình là thành quả của sự đấu tranh gian khổ và hy sinh to lớn các thế hệ đi trước. Vì vậy, ngày nay thanh niên chúng tôi phải biết giữ gìn, phát huy và kế thừa những thành quả to lớn ấy, tiếp tục cống hiến, xây dựng Quân đội, đất nước ngày càng vững mạnh.
Cấp ủy, chính quyền địa phương luôn quan tâm thăm hỏi, động viên thanh niên trước lúc lên đường nhập ngũ
Rút kinh nghiệm từ những năm trước, năm nay, để người dân tự nguyện, tự giác chấp hành Luật nghĩa vụ quân sự, các địa phương của Quân khu 7 đã đổi mới công tác tuyên truyền, vận động một cách phù hợp. Cơ quan quân sự các cấp đã phối hợp tốt với các ban ngành, đoàn thể trực tiếp đến từng nhà gặp gỡ, trao đổi với gia đình và thanh niên trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự về các nội dung cốt lõi của luật nghĩa vụ quân sự mới, quyền lợi và trách nhiệm của thanh niên khi tham gia nghĩa vụ quân sự.
Đồng chí Nguyễn Đức Minh, quyền Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự xã Phước Tỉnh, huyện Long Điền, tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu cho biết: Phước Tỉnh là địa phương có nhiều đồng bào là tín đồ Công giáo, chính vì vậy mà chúng tôi đã làm tham mưu cho Hội đồng quân sự xã làm tốt công tác tuyên truyền, vận động bà con giáo dân thực hiện và chấp hành nghiêm Luật Nghĩa vụ quân sự. Bên cạnh đó, chúng tôi còn phối hợp chặt chẽ với giáo xứ để phổ biến kịp thời những điểm mới và những qui định của Luật Nghĩa vụ quân sự đến với các giáo dân.
Trung tá Lý Thanh Hùng, Phó chỉ huy trưởng động viên, Ban chỉ huy quân sự huyện Long Điền, tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu cho biết: Nhờ làm tốt công tác phúc tra, nắm chắc tình hình và quản lý tốt thanh niên trong độ tuổi sẵn sàng nhập ngũ, nên chất lượng thanh niên nhập ngũ năm 2020 đạt kết quả cao. Tình hình tư tưởng của các thanh niên nhập ngũ rất thoải mái và an tâm, cùng với đó là sự động viên, thăm hỏi của các cấp ủy, chính quyền, đoàn thể địa phương đã tiếp thêm cho thanh niên tinh thần nhiệt huyết để sẵn sàng lên đường nhập ngũ.
Đến thời điểm này, huyện Long Điền, tỉnh Bà Rịa-Vũng Tàu đã chuẩn bị sẵn sàng chu đáo các nội dung cho lễ giao nhận quân năm 2020. Thanh niên huyện Long Điền đã sẵn sàng lên đường tòng quân thực hiện nghĩa vụ với đất nước. Có được kết quả ấy chính là nhờ sự vào cuộc của cả hệ thống chính trị, các đoàn thể từ thành phố đến các xã, khu phố và của thanh niên địa phương, trong đó có những đảng viên với lòng nhiệt huyết của tuổi trẻ sẵn sàng lên đường bảo vệ Tổ quốc.