(QK7 Online) - Trong những năm qua, mặc dù chịu áp lực canh tranh gay gắt của ngành dệt-may trong nước, nhưng hoạt động sản xuất kinh doanh của Công ty cổ phần Dệt May 7 (Quân khu 7) vẫn giữ được ổn định, bảo đảm sự tăng trưởng ổn định và bền vững. Có được kết quả đó, Đảng ủy, Hội đồng quản trị Công ty đã xác định: sản xuất kinh doanh phải kết hợp quốc phòng và thị trường, đầu tư mua sắm máy móc, thiết bị hiện đại, áp dụng công nghệ tiên tiến để nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh.
Với phương châm dám nghĩ, dám làm, dám chịu trách nhiệm, đáp ứng yêu cầu bảo đảm về chất lượng ngày càng cao của hàng quốc phòng và thị trường, từ năm 2014-2018, Công ty đã đầu tư máy móc, thiết bị, xây dựng cơ bản, mở rộng nhà xưởng với tổng giá trị 264 tỷ đồng, từ nguồn vốn tự có của Công ty, bảo đảm đầu tư đến đâu, đưa vào khai thác có hiệu quả đến đó.
![](/fileman/Uploads/tbNews/15384/thumb/dsc07756.jpg)
Công ty tập trung đầu tư mở rộng nhà xưởng, máy móc, thiết bị hiện đại, đáp ứng yêu cầu sản xuất kinh doanh
Công ty đã nghiên cứu sản xuất được các sản phẩm quân trang đảm bảo yêu cầu “bền, đẹp, chính quy” của Tổng cục Hậu cần/Bộ Quốc phòng. Một số sản phẩm đặc thù như ba lô, áo ấm chống thấm nước, các loại vải nguyên liệu... đã đảm bảo độ bền, thoáng khí, đảm bảo sức khỏe cho bộ đội trong quá trình huấn luyện… Bên cạnh đó, Công ty còn đột phá trong việc mở rộng thị trường bên ngoài với những sản phẩm đạt được yếu tố chất lượng, mẫu mã. Nhiều sản phẩm của Công ty được tiêu thụ rộng rãi trên thị trường như vải Viscose, Kateford, Kate silk, Gabadine, vải cotton để may chăn, drap, gối, các loại vải may bảo hộ lao động, đồng phục công sở, đã mang lại hiệu quả cao trong sản xuất kinh doanh.
Tốc độ tăng trưởng bình quân hàng năm của Công ty đạt trên 8%/năm, từ năm 2014 đến năm 2018, doanh thu đạt trên 3.822 tỷ đồng, lợi nhuận đạt trên 250 tỷ đồng, nộp ngân sách nhà nước 252,8 tỷ đồng, thu nhập bình quân của người lao động từ 10,5 triệu tăng lên 11,7 triệu đồng.
Có máy móc hiện đại, công nghệ cao, nhưng muốn phát huy được chúng cần phải có một đội ngũ kỹ sư, công nhân giỏi, tay nghề cao. Chính vì vậy, trong thời gian qua, Công ty đã chủ động đầu tư phát triển nguồn nhân lực chất lượng cao. Với những chính sách ưu đãi về tiền lương, tiền thưởng, điều kiện sinh hoạt, làm việc, Công ty Dệt May 7 đã thu hút được nhiều cán bộ có trình độ chuyên môn cao trong lĩnh vực dệt-may. Đồng thời, hỗ trợ kinh phí để đào tạo lại đội ngũ cán bộ quản lý, kỹ thuật và công nhân, cử những đồng chí có năng lực đi đào tạo, tập huấn ở các nơi có uy tín trong và ngoài Quân đội. Phương châm này giúp cho đội ngũ cán bộ, công nhân kỹ thuật của Công ty tiếp cận được với những máy móc, trang thiết bị mới, hiện đại, công nghệ quản lý tiên tiến, sử dụng hiệu quả các loại máy móc thiết bị được đầu tư.
Nhà xưởng thoáng mát, sạch sẽ, góp phần bảo vệ sức khỏe người lao động
Bên cạnh việc đẩy mạnh hoạt động sản xuất kinh doanh, phong trào phát huy sáng kiến, cải tiến kỹ thuật ở Công ty cổ phần Dệt may 7 được thực hiện thường xuyên, liên tục, gắn kết với phong trào thi đua quyết thắng của Công ty. Nhiều đề tài, sáng kiến với các giải pháp tối ưu, hợp lý hóa trong sản xuất, quản lý doanh nghiệp đã được áp dụng, làm tăng năng suất lao động, chất lượng sản phẩm, cải thiện môi trường làm việc, tiết kiệm nguyên liệu, hạ giá thành, tăng sức cạnh tranh của sản phẩm. Từ năm 2014 đến nay, Công ty được Bộ Quốc phòng và Hội đồng sáng kiến Quân khu công nhận 30 sáng kiến, tiêu biểu như: nghiên cứu các quy trình công nghệ, hóa chất mới thay thế trong nhuộm, in vải xicarô bảo đảm độ bền màu, đồng thời ứng dụng trên vải bạt chống thấm; sáng kiến “Cải tiến khuôn cắt Pát cài giường sắt” đạt giải nhất Tuổi trẻ sáng tạo toàn quân năm 2015; sáng kiến “Dệt vải Xicaro trên máy dệt Silver” đạt giải nhất Tuổi trẻ sáng tạo toàn quân năm 2016; sáng kiến “Cải tạo hệ thống Ventury lò hơi 10 tấn hơi/giờ” đạt giải nhì Tuổi trẻ sáng tạo toàn quân năm 2019 v.v... Các sáng kiến, giải pháp kỹ thuật được áp dụng từ năm 2014 đến nay đã tiết kiệm được hàng chục tấn sợi các loại, trên 100.000 KW điện, hàng chục tấn than đốt, làm lợi cho Công ty trên 10 tỷ đồng.
Thượng tá Lại Thị Bảy, Chủ tịch Hội đồng quản trị Công ty khẳng định: Phát huy thành tích đạt được, cán bộ, công nhân viên, người lao động Công ty tiếp tục “Đoàn kết, đổi mới, sáng tạo”, đẩy mạnh phong trào thi đua quyết thắng, quyết tâm phấn đấu hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ năm 2019. Thích ứng nhanh với cuộc cách mạng công nghiệp 4.0, nâng cao năng lực cạnh tranh và khả năng hội nhập kinh tế quốc tế; tiếp tục khẳng định là đơn vị điển hình tiên tiến, lá cờ đầu trong phong trào thi đua quyết thắng của lực lượng vũ trang Quân khu 7.
Thu Cúc