Phương châm thực hiện công tác dân vận (CTDV) của quân đoàn là không rập khuôn, hình thức, luôn đổi mới, sáng tạo, thực hiện những việc dân cần, mang lại hiệu quả thiết thực...
Hiểu điều dân cần để làm dân vận
Dịp này, các cơ quan, đơn vị thuộc Qua6nn đoàn 4 triển khai nhiều hoạt động dân vận nhân kỷ niệm 77 năm Cách mạng Tháng Tám và Quốc khánh 2-9; kỷ niệm 50 năm Chiến thắng Chốt chặn Tàu Ô (28-8-1972 / 28-8-2022); 77 năm Ngày Nam Bộ kháng chiến (23-9-1945 / 23-9-2022)... Từ sự chỉ đạo của Đảng ủy, Bộ tư lệnh Quân đoàn 4, các đơn vị đã triển khai kế hoạch hành quân dã ngoại làm CTDV ở nhiều địa bàn khó khăn, vùng căn cứ cách mạng ở các địa phương: Tây Ninh, Bình Phước, Đồng Nai, Long An, Bình Dương...
Trong 15 ngày, cán bộ, chiến sĩ hành quân huấn luyện dã ngoại, dầm mình giữa mùa mưa, phối hợp với các địa phương giúp nhân dân đổ bê tông 2.875m đường giao thông nông thôn; dặm vá, tu sửa, nâng cấp 15.100m đường giao thông; sửa chữa 7 trường học và nhà ở cho 11 gia đình chính sách; tổ chức khám bệnh, cấp thuốc, tặng quà 1.200 đối tượng chính sách, người có công, hộ nghèo, tặng 500 bộ quần áo chống dịch Covid-19... tổng trị giá 821 triệu đồng; tu sửa 1 nghĩa trang, 3 nhà bia; lắp đặt hoàn chỉnh 30 trụ đèn chiếu sáng đường nông thôn; khai thông dòng chảy 3.700m kênh mương nội đồng; chỉnh trang môi trường 24.200m2 ở khu vui chơi; tổ chức 5 buổi giao lưu văn hóa văn nghệ và giao lưu 6 trận bóng chuyền ở các địa phương...
Đó chỉ là một trong nhiều dịp cao điểm làm CTDV hằng năm của Quân đoàn 4 trong những năm qua. Đi cùng bộ đội làm dân vận, chúng tôi thấy rõ sự chuyển biến trong CTDV của các đơn vị, thể hiện ở hình thức đổi mới, bám sát cơ sở, chăm lo thiết thực, giúp đỡ những điều nhân dân, địa phương cần.
Đại tá Nguyễn Văn Lộc, Phó chủ nhiệm Chính trị Quân đoàn 4 cho biết: "Khảo sát cơ sở, địa bàn, xây dựng kế hoạch phối hợp với địa phương, xác định các nội dung, phần việc để huy động nguồn lực là yêu cầu đầu tiên, được cơ quan chính trị các cấp thực hiện kỹ lưỡng, chặt chẽ, tham mưu cho cấp ủy, chỉ huy đơn vị trước khi triển khai CTDV ở mỗi địa bàn. Phải tìm hiểu địa phương, người dân ở địa bàn họ thiếu gì, cần gì, nắm rõ tình hình kinh tế-xã hội để xác định đúng trọng tâm của CTDV. Nhờ đó, CTDV của các đơn vị ngày càng được triển khai hiệu quả, thiết thực, góp phần củng cố niềm tin của nhân dân đối với Đảng, Nhà nước, thắt chặt tình đoàn kết quân dân...".
Tiếp tục triển khai hiệu quả các mô hình
Hoạt động dân vận hiện nay của Quân đoàn 4 được duy trì rộng khắp các địa bàn, hình thành những mô hình, chương trình tiêu biểu, có sự đồng hành, tham gia của các nguồn lực xã hội, tập trung tại địa bàn đóng quân, vùng căn cứ cách mạng, đồng bào tôn giáo, dân tộc, khu dân cư biên giới, vùng sâu, vùng xa, chăm lo cho đồng bào có hoàn cảnh khó khăn... Tùy vào mỗi địa bàn, thời điểm làm CTDV, cấp ủy, chỉ huy các đơn vị đều có cách làm linh hoạt, sáng tạo ở hình thức, hướng đến hiệu quả thực tế, sát với yêu cầu, tạo sự lan tỏa sâu rộng.
Trong giai đoạn dịch Covid-19 bùng phát và đến giai đoạn phục hồi sản xuất, kinh doanh, ổn định cuộc sống nhân dân đã đặt ra nhiều yêu cầu mới trong CTDV của Quân đoàn 4. Quân đoàn vừa phải bảo đảm công tác huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu, vừa phòng dịch ở đơn vị; phối hợp với địa phương giúp nhân dân phòng, chống dịch ở địa bàn đứng chân; chăm lo đời sống cho người dân ở những thời điểm trong và sau khi dịch được khống chế. Vượt lên những thách thức ấy, Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Quân đoàn 4 đã chỉ đạo các đơn vị thực hiện CTDV gắn với các chương trình, mô hình thiết thực.
Sau khi giúp dân chống dịch thành công, hàng nghìn cán bộ, chiến sĩ đã tham gia giúp các địa phương khôi phục sản xuất sau dịch Covid-19. Cấp ủy, chỉ huy các đơn vị phối hợp với địa phương, đơn vị kết nghĩa thực hiện tốt các cuộc vận động, các phong trào thi đua của Đảng, Nhà nước, Mặt trận Tổ quốc Việt Nam, nhất là thực hiện tốt Phong trào “Cả nước chung tay vì người nghèo, không để ai bị bỏ lại phía sau”, “Quân đội chung sức xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh”...
Sư đoàn 309 phối hợp với địa phương đẩy mạnh thông tin, tuyên truyền chủ trương, đường lối, chính sách, pháp luật của Đảng, Nhà nước, truyền thống của quân đội, của đơn vị; tích cực tuyên truyền, vận động bà con các dân tộc, tôn giáo giữ gìn an ninh chính trị, cảnh giác với âm mưu, thủ đoạn của các thế lực thù địch, thông tin sai trái trên mạng xã hội...; củng cố, tu sửa, tôn tạo, vệ sinh môi trường các công trình dân sinh, văn hóa, trường học; khám bệnh, cấp phát thuốc miễn phí; giao lưu, thắt chặt tình đoàn kết với các chức sắc, chức việc, giáo dân...".
Theo Đại tá Nguyễn Văn Dũng, Phó chính ủy Quân đoàn 4: Hằng năm, các đơn vị đều có nghị quyết chuyên đề, triển khai các phong trào thi đua “Dân vận khéo”, xây dựng “Đơn vị dân vận tốt”; hưởng ứng và phát động Phong trào thi đua “Quân đội chung sức xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh”; thực hiện tốt Cuộc vận động “Ngày vì người nghèo”; tập trung xây dựng nhà đồng đội...
Từ kết quả xây dựng được nhiều mô hình kết nghĩa, cách làm hay của những năm trước, các đơn vị tiếp tục củng cố thêm, đổi mới, phân công trách nhiệm cụ thể trong cấp ủy, chỉ huy các cấp. Bên cạnh phát huy nội lực, để tạo thêm nguồn lực cho CTDV, các đơn vị xây dựng những mô hình mới, có sự đồng hành, tham gia tích cực từ các nguồn lực xã hội với phương châm "lấy sức dân lo cho dân". Các mô hình đã và đang có sức lan tỏa, được cấp ủy, chính quyền các địa phương đánh giá cao, nhận được sự quan tâm, phối hợp hiệu quả của các đơn vị kết nghĩa, tổ chức tôn giáo ở các địa phương...