(QK7 Online) - Ngày 9/11, đoàn công tác Cục Chính trị Quân khu 7 do Đại tá Nguyễn Công Anh, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu làm trưởng đoàn đến nắm tình hình phát hiệt mộ liệt sĩ tại khu dân cư K54, xã Lộc Thiện, huyện Lộc Ninh, tỉnh Bình Phước.
Đại tá Nguyễn Công Anh nắm tình hình vị trí Đội K72 cất bốc, quy tập hài cốt liệt sĩ.
Đoàn công tác dâng hương, kính viếng các Anh hùng liệt sĩ tại Nhà văn hóa ấp Măng Cải.
Tại hiện trường, Đội K72 tìm thấy các di vật như xương, giày, dép, khuy áo… được bọc trong tăng võng. Căn cứ vào di vật, Đội K72 xác định đây là các liệt sĩ hy sinh trong cuộc chiến tranh chống Mỹ cứu nước, nhưng chưa xác định được danh tính. Nơi tìm thấy các hài cốt liệt sĩ là vị trí Bệnh xá K54 thuộc Đoàn 340, Cục Hậu cần Miền B2.
Cán bộ, chiến sĩ Đội K72 miệt mài tìm kiếm, cất bốc hài cốt các liệt sĩ.
Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Bình Phước đã chỉ đạo Đội K72 triển khai công tác quy tập từ ngày 5/11, hiện tại đã quy tập được 24 bộ hài cốt liệt sĩ đưa về Nhà văn hóa ấp Măng Cải, xã Lộc Thiện, huyện Lộc Ninh lưu trữ, xác minh thông tin và tiếp tục mở rộng khu vực tìm kiếm với diện tích dự kiến khoảng hơn 10.000 m2. Số người tham gia tìm kiếm hiện có khoảng hơn 20 cán bộ, chiến sĩ.
Nguyễn Hoàng