(QK7 Online) – Ngày 29-9, UBND tỉnh Long An tổ chức khánh thành, bàn giao nhà điểm dân cư liền kề chốt dân quân biên giới xã Hưng Hà và Hưng Điền B, huyện Tân Hưng, tỉnh Long An (giai đoạn 3 năm 2022).
Đồng chí Huỳnh Thanh Hiền, Chủ tịch UBND huyện Tân Hưng trao quyết định thụ hưởng nhà cho các hộ dân.
Dự lễ khánh thành có Thiếu tướng Nguyễn Trường Thắng, Ủy viên Trung ương Đảng, Ủy viên Quân ủy Trung ương, Tư lệnh Quân khu 7; đồng chí Nguyễn Thanh Hải, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, tỉnh Long An; Đại tá Thái Thành Đức, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu, lãnh đạo Bộ CHQS tỉnh Long An và các cơ quan, ban ngành, đoàn thể địa phương huyện Tân Hưng, tỉnh Long An.
Thiếu tướng Nguyễn Trường Thắng, Tư lệnh Quân khu 7 tặng quà chúc mừng các gia đình.
Điểm dân cư liền kề chốt dân quân biên giới xã Hưng Hà và Hưng Điền B gồm 7 căn nhà cấp 4 được xây dựng tường gạch, mái tôn, la phông, nền lát gạch có diện tích từ 80 đến 140m2. Điện, đường, trường, trạm đầy đủ; giao thông thuận lợi cho việc đi lại, phát triển kinh tế xã hội của Nhân dân. Tổng kinh phí xây dựng gần 1 tỷ đồng do UBND tỉnh Long An hỗ trợ. Đối tượng thụ hưởng là các hộ gia đình sinh sống lâu năm trên địa bàn, gia đình chính sách, dân quân thường trực khó khăn về nhà ở.
Ngoài đất xây dựng, mỗi hộ còn được sở hữu từ 5.000 đến 30.000 m2 đất sản xuất bảo đảm cho việc phát triển kinh tế và định cư lâu dài trên tuyến biên giới.
Lãnh đạo UBND tỉnh Long An (trên) và Bộ CHQS tỉnh trao quà, mong muốn bà con Nhân dân an cư lạc nghiệp, giữ vững biên cương Tổ quốc.
Tại lễ khánh thành, lãnh đạo UBND huyện Tân Hưng trao quyết định thụ hưởng nhà cho các gia đình; Bộ Tư lệnh Quân khu 7, UBND tỉnh, Bộ CHQS tỉnh, các cơ quan ban, ngành, đoàn thể địa phương tỉnh Long An tặng quà cùng các vật dụng thiết yếu trong sinh hoạt hàng ngày chúc mừng các gia đình.
Thiếu tướng Nguyễn Trường Thắng và đồng chí Nguyễn Thanh Hải, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Long An gỡ băng khánh thành nhà.
Đại tá Trần Văn Trai, Chỉ huy trưởng Bộ CHQS tỉnh Long An nhấn mạnh: Điểm dân cư liền kề chốt dân quân biên giới là một chủ trương đúng đắn của Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Quân khu 7, Tỉnh ủy, UBND tỉnh Long An vừa đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ trước mắt vừa mang tầm chiến lược lâu dài, nhằm hình thành lực lượng tại chỗ và chỗ dựa vững chắc hỗ trợ cho các lực lượng làm nhiệm vụ trên tuyến biên giới và cũng là thực hiện chính sách “An dân giữ đất biên cương”, nâng cao sức mạnh tổng hợp của thế trận lòng dân, thế trận quốc phòng toàn dân gắn với thế trận an ninh Nhân dân, biên phòng toàn dân, tăng cường tiềm lực kinh tế, quốc phòng an ninh trên biên giới, tăng cường sức mạnh phòng thủ bảo vệ Tổ quốc.
Hiện tại toàn tuyến biên giới Long An đã khánh thành, bàn giao đưa vào sử dụng 113 nhà liền kề chốt dân quân, đồn, trạm biên phòng biên giới và sẽ tiếp tục triển khai xây dựng 156 căn, giai đoạn 2023 – 2025.
Các đại biểu trồng cây lưu niệm trên phần đất của mỗi hộ gia đình.
Mong muốn các hộ gia đình thụ hưởng nhà trong dịp này tiếp tục củng cố chỉnh trang nhà ở ngày càng khang trang, sạch đẹp. Tích cực lao động sản xuất phát triển kinh tế, xây dựng gia đình ấm no, hạnh phúc. Gương mẫu chấp hành và vận động Nhân dân biên giới chấp hành nghiêm pháp luật Nhà nước, quy định địa phương và quy định biên giới; quy định phân giới cắm mốc giữa 2 nước Việt Nam – Campuchia. Nâng cao nhận thức về quan điểm đường lối chủ trương của Đảng, Nhà nước về bảo vệ chủ quyền biên giới quốc gia, nêu cao tinh thần cảnh giác cách mạng, đấu tranh với các quan điểm hành động sai trái, phản động của các thế lực thù địch, tích cực hỗ trợ đồn, trạm biên phòng, chốt dân quân bảo vệ vững chắc đường biên cột mốc và bài trừ tệ nạn xã hội.
Nguyễn Hoàng