Quan chức Campuchia dự lễ kỷ niệm 77 năm Quốc khánh nước CHXHCN Việt Nam 2-9 và 55 năm quan hệ ngoại giao Việt Nam - Campuchia, Campuchia - Việt Nam.
Đại sứ Nguyễn Huy Tăng phát biếu tại buổi lễ
Trên chặng đường 77 năm qua và nhất là sau 36 năm thực hiện công cuộc đổi mới, xây dựng và phát triển đất nước, nhân dân Việt Nam đã kiên cường vượt qua muôn vàn khó khăn, gian khổ, giành được nhiều thành tựu to lớn về mọi mặt.
Thiếu tướng Nguyễn Trường Thắng, Ủy viên Trung ương Đảng, Tư lệnh Quân khu 7( thứ ba từ bên phải) và Thiếu tướng Hoàng Đình Chung, Chủ nhiệm Chính trị Quân khu 7 (thứ ba từ bên trái) dự lễ.
Các đại biểu dự lễ kỷ niệm 77 năm Quốc khánh nước CHXHCN Việt Nam 2/9 và 55 năm quan hệ ngoại giao Việt Nam - Campuchia, Campuchia - Việt Nam.
Việt Nam và Campuchia là hai quốc gia láng giềng, có quan hệ đoàn kết, hữu nghị truyền thống gắn bó từ lâu đời, đồng cam cộng khổ trên những chặng đường đã qua và sẽ tiếp tục “kề vai sát cánh” trên hành trình tiến về phía trước. Chặng đường 55 năm quan hệ ngoại giao, quan hệ đoàn kết, hữu nghị truyền thống giữa hai nước được tôi luyện qua nhiều thử thách, được xây đắp bằng trí tuệ, mồ hôi, xương máu của các thế hệ lãnh đạo, hàng vạn anh hùng liệt sỹ, thương bệnh binh và những người con ưu tú của hai dân tộc.
Trong bối cảnh hai nước đang kỷ niệm 55 năm thiết lập quan hệ ngoại giao (24/6/1967 – 24/6/2022) và năm Hữu nghị Việt Nam - Campuchia 2022, Đại sứ Nguyễn Huy Tăng tin tưởng với tiềm năng và quyết tâm của cả hai bên, hợp tác song phương sẽ được mở rộng, đạt nhiều thành tựu mới trong thời gian tới.
Chủ tịch Quốc hội Vương quốc Campuchia Heng Samrin phát biểu.
Thay mặt nhân dân Campuchia, Chủ tịch Heng Samrin bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với sự giúp đỡ, ủng hộ của các thế hệ lãnh đạo cùng nhân dân Việt Nam đã dành cho nhân dân Campuchia thời gian qua và hiện nay, đặc biệt việc góp phần giúp giải phóng đất nước Campuchia thoát khỏi chế độ diệt chủng Khmer Đỏ vào năm 1979 và sự đóng góp quý giá vào việc khôi phục, xây dựng, phát triển đất nước Campuchia tiến bộ như ngày nay.
Nhân dịp kỷ niệm 77 năm Quốc khánh nước CHXHCN Việt Nam 2/9 và 55 năm quan hệ ngoại giao Việt Nam - Campuchia, Campuchia - Việt Nam, Đại sứ quán Việt Nam tại Campuchia đã giới thiệu các tiết mục ca, múa nhạc do Đoàn Văn công Quân khu 7 biểu diễn, giới thiệu về ẩm thực Việt Nam, tạo được ấn tượng tốt đẹp, bầu không khí ấm cúng với các khách mời và bạn bè Campuchia.
Tiết mục ca múa do ca sỹ, diễn viên Đoàn văn Công Quân khu 7 biểu diễn tại buổi lễ.