(QK7 Online) - Những ngày qua tại ấp 2, xã Minh Đức, huyện Hớn Quản, tỉnh Bình Phước, cán bộ, chiến sĩ Đội K72, Bộ CHQS tỉnh Bình Phước vẫn đang nỗ lực tìm kiếm và đến hôm nay (31/8) đã quy tập được 24 hài cốt liệt sĩ (HCLS).
Ban chỉ đạo 515 Quân khu và tỉnh Bình Phước dâng hương viếng anh linh các Anh hùng liệt sĩ vừa được quy tập.
Theo Thượng tá Nguyễn Ngọc Ánh, Chính trị viên Đội K72, Bộ CHQS tỉnh Bình Phước, từ nguồn thông tin của Ban chỉ đạo (BCĐ) 24 huyện Hớn Quản kết luận địa bàn theo Đề án 1237 trước đó xác nhận tại ấp 2, xã Minh Đức, huyện Hớn Quản có chôn cất mộ liệt sĩ. Trên cơ sở nguồn thông tin được cung cấp, Đội K72 đã tham mưu cho BCĐ 515 tỉnh Bình Phước xây dựng kế hoạch và triển khai tìm kiếm. Kết quả từ ngày 22/8 đến nay, Đội K72 đã tìm kiếm quy tập được 22 HCLS cùng nhiều di vật như đạn, giày, cúc áo, tăng võng, dây dù, mặt thắt lưng, mảnh bom…
BCĐ 515 Quân khu đến nắm tình hình, thăm động viên cán bộ, chiến sĩ Đội K72 tìm kiếm quy tập HCSL.
Đặc biệt, theo nguồn tin từ nhân chứng cũng như địa phương cung cấp, Đội K72 xác định trên địa bàn có khoảng 43 HCLS thuộc Trung đoàn 201, Sư đoàn 302 hi sinh trong giai đoạn 1973 – 1974. Tuy nhiên, nhiều người dân sinh sống tại đây khẳng định giai đoạn 1967 – 1969 và sau đó khu vực này có nhiều đơn vị chiến đấu, hi sinh và được an táng. Chính vậy Đội K72 nhận định, bên cạnh HCLS của Trung đoàn 201 được an táng có thể có HCLS của Sư đoàn 9, Quân đoàn 4 cũng được an táng tại đây.
Nhận được thông tin từ BCĐ 515 tỉnh Bình Phước về việc tìm kiếm quy tập HCLS trên địa bàn huyện Hớn Quản, BCĐ 515 Quân khu đến nắm tình hình, kết quả quy tập và động viện cán bộ, chiến sĩ Đội K72.
Cán bộ, chiến sĩ Đội K72 tỉ mỉ, nỗ lực tìm kiếm HCLS.
Qua nắm tình hình, cơ quan Thường trực BCĐ 515 Quân khu mong muốn Thường trực BCĐ 515 tỉnh Bình Phước chỉ đạo Đội K72 tiếp tục mở rộng vị trí tìm kiếm, quy tập HCLS thận trọng, tỉ mỉ. Đồng thời xác minh các nguồn thông tin do nhân chứng và Nhân dân cung cấp trên vị trí quy tập và khu vực lân cận. Ban CHQS huyện Hớn Quản tham mưu cho cấp ủy, chính quyền địa phương quan tâm, chăm lo vật chất, tinh thần cũng như động viên cán bộ, chiến sĩ Đội K72 tiếp tục hoàn thành tốt nhiệm vụ.
Việc phát hiện, quy tập các HCLS tại khu vực Hớn Quản có ý nghĩa lớn khi tỉnh Bình Phước và Quân đoàn 4 tổ chức kỷ niệm 50 năm chiến thắng chốt chặn Tàu Ô (28/8/1972 - 28/8/2022). Nơi đây 50 năm trước, bộ đội và Nhân dân đã anh dũng chiến đấu 150 ngày đêm để giữ chốt chặn quan trọng nhất trên Đường 13 tạo ra bước phát triển cả về lực lượng và thế trận trên chiến trường Đông Nam Bộ. Tại đây, đã có hàng ngàn cán bộ, chiến sĩ và đồng bào đã hi sinh.
Nguyễn Hoàng