(QK7 Online) - Ngày 10/11, Ban Chỉ đạo 515 Quân khu 7 do Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh – Phó Chính ủy Quân khu, Trưởng Ban Chỉ đạo 515 Quân khu làm trưởng đoàn đến kiểm tra, nắm tình hình công tác tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ tại ấp K54, xã Lộc Thiện, huyện Lộc Ninh, tỉnh Bình Phước. Cùng đến kiểm tra có đoàn công tác của tỉnh Bình Phước do đồng chí Trần Tuyết Minh – Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Ủy ban Nhân dân tỉnh, Trưởng Ban Chỉ đạo 515 tỉnh làm trưởng đoàn.
Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh, Phó Chính ủy Quân khu 7 cùng đồng chí Trần Tuyết Minh, Phó Chủ tịch Ủy ban Nhân dân tỉnh Bình Phước dâng hương, viếng liệt sĩ.
Lãnh đạo Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Bình Phước và địa phương dâng hương, viếng các Anh hùng liệt sĩ.
Tại Nhà văn hóa ấp Măng Cải, đoàn công tác đã dâng hương, bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc cũng như dành phút mặc niệm tưởng nhớ anh linh các Anh hùng liệt sĩ – những người con ưu tú của dân tộc đã không tiếc xương máu vì độc lập, tự do của Tổ quốc và hạnh phúc của Nhân dân.
Đoàn công tác theo dõi Đội K72 tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ.
Cán bộ, chiến sĩ Đội K72 cẩn thận, tỉ mỉ tìm kiếm hài cốt liệt sĩ.
Tiếp sau đó, đoàn đến hiện trường kiểm tra, nắm tình hình công tác quy tập mộ liệt sĩ của cán bộ, chiến sĩ Đội K72 và đơn vị liên quan.
Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh phát biểu tại buổi kiểm tra.
Thay mặt cho Bộ Tư lệnh Quân khu 7, Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh – Phó Chính ủy Quân khu, Trưởng Ban Chỉ đạo 515 Quân khu trân trọng cảm ơn sự quan tâm, lãnh đạo, chỉ đạo của Ban Chỉ đạo 515 tỉnh Bình Phước cùng cấp ủy, chính quyền địa phương huyện Lộc Ninh, xã Lộc Thiện trong thời gian qua đã tạo điều kiện thuận lợi, giúp đỡ về vật chất, tinh thần, thiết bị máy móc và nơi sinh hoạt cho Đội K72 cùng các lực lượng tham gia tìm kiếm. Bên cạnh đó, đồng chí cũng biểu dương cán bộ, chiến sĩ Đội K72 luôn nêu cao tinh thần trách nhiệm, chủ động trong thực hiện nhiệm vụ.
Đồng chí Phó Chính ủy Quân khu tặng quà, động viên cán bộ, chiến sĩ Đội K72 và đơn vị liên quan.
Đồng chí Phó Chính ủy Quân khu yêu cầu trong thời gian tới, Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh tham mưu, xây dựng kế hoạch, mở rộng phạm vi tìm kiếm; phối hợp chặt chẽ với cấp ủy, chính quyền địa phương và công ty Cao su Lộc Ninh trong việc thỏa thuận, tạo mọi điều kiện thuận lợi cho Đội K72 thực hiện nhiệm vụ; kết nối, thu thập thông tin, tìm hiểu danh tính liệt sĩ từ các nhân chứng. Cán bộ, chiến sĩ Đội K72 cần tiếp tục phát huy tốt tinh thần trách nhiệm, khắc phục khó khăn, quyết tâm tìm kiếm, đưa hết các liệt sĩ về nghĩa trang trong thời gian sớm nhất; đồng thời chấp hành nghiêm kỷ luật quân đội kết hợp làm tốt công tác dân vận và bảo đảm an toàn về mọi mặt.
Đồng chí Trần Tuyết Minh tặng quà và chụp hình lưu niệm với Đội K72.
Nhân dịp này, Ban Chỉ đạo 515 Quân khu, Ban Chỉ đạo 515 tỉnh Bình Phước tặng quà, động viên cán bộ, chiến sĩ Đội K72 và lực lượng dân quân thường trực xã Lộc Thiện, huyện Lộc Ninh tiếp tục hoàn thành tốt công tác tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ.
Nguyễn Hoàng