Cựu chiến binh Đoàn tàu không số gặp gỡ, hàn huyên tâm sự.
Phát biểu tại buổi lễ, Anh hùng LLVTND Nguyễn Văn Đức, Trưởng ban liên lạc Hội truyền thống Tàu không số tại TPHCM ôn lại truyền thống hào hùng của CBCS Đoàn tàu không số trong thời kỳ kháng chến chống Mỹ và xúc động tưởng nhớ các liệt sĩ đã anh dũng hy sinh vì Tổ quốc.
Đại tá Nguyễn Đình Lịch, Lữ đoàn trưởng Lữ đoàn 125 phát biểu tại họp mặt.
Trước yêu cầu khẩn cấp của tình hình phát triển lực lượng vũ trang, Bộ Chính trị, Quân ủy Trung ương chủ trương cho các tỉnh ven biển Nam Bộ dùng thuyền đánh cá ven bờ bí mật vượt biển mở đường liên lạc và thăm dò tình hình hoạt động của Hải quân ngụy cũng như ngư dân đánh cá từ Nam ra Bắc để làm cơ sở cho quyết định mở đường vận chuyển vũ khí từ miền Bắc vào chiến trường miền Nam.
Lúc đầu chỉ có 34 đồng chí trên 5 chiếc thuyền từ 4 tỉnh: Bến Tre, Cà Mau, Trà Vinh, Bà Rịa bí mật vượr biển ra Bắc trinh sát thắng lợi, nên cấp trên quyết định thành lập Đoàn 759 (tiền thân của Lữ đoàn 125 hiện nay) để mở rộng các chuyến tàu bí mật vượt biển chở vũ khí chi viện cho các chiến trường miền Nam, góp phần đánh bại chiến lược “Chiến tranh đặc biệt” và “Chiến tranh cục bộ” của Mỹ, ngụy. Với quyết tâm và chủ trương táo bạo của cấp trên, mặc dù Hải quân Mỹ, ngụy phong tỏa dày đặc trên biển nhưng không thể ngăn nổi tài trí và tinh thần quả cảm của CBCS Đoàn tàu không số anh hùng. Kết quả đã có hàng trăm tấn súng đạn, vũ khí các loại đã đến tay quân giải phóng, đáp ứng kịp thời cho quân và dân miền Nam đánh bại chiến lược “Việt Nam hóa chiến tranh” của Mỹ và kết thúc 21 năm chống Mỹ bằng Chiến dịch Hồ Chí Minh lịch sử, giải phóng hoàn toàn miền Nam, thống nhất đất nước.
Tặng quà chúc thọ, sinh nhật các cựu chiến binh Đoàn tàu không số thọ 70, 80 và 90 tuổi.
Thay mặt Đảng ủy, Chỉ huy Lữ đoàn 125, Đại tá Nguyễn Đình Lịch, Lữ đoàn trưởng Lữ đoàn 125 ca ngợi chiến công mở đường Hồ Chí Minh trên biển là 1 trong 8 chiến công tiêu biểu của Hải quân Nhân dân Việt Nam, là thắng lợi của nghệ thuật chiến tranh Nhân dân trên chiến trường sông, biển của dân tộc ta trong thời đại Hồ Chí Minh. Thế hệ trẻ CBCS Lữ đoàn 125 hôm nay luôn tự hào và biết ơn chiến công vang dội của thế hệ cha anh đi trước, tích cực học tập, rèn luyện để xứng đáng là một đơn vị hai lần được phong danh hiệu Anh hùng LLVTND.
Dịp này, Ban tổ chức chúc thọ và tặng quà sinh nhật cho 13 cựu chiến binh Đoàn tàu không số thọ 70, 80 và 90 tuổi.