![](/fileman/Uploads/tbNews/20438/thumb/imgp0601.jpg)
![](/fileman/Uploads/tbNews/20438/thumb/imgp0615_20201127145523455.jpg)
Cuộc diễn tập với đề mục “Tiểu đoàn bộ binh chiến đấu phòng ngự”. Chiến đấu phòng ngự trong thế trận chiến tranh Nhân dân, là hình thức tác chiến cơ bản của Quân đội ta, có vị trí rất quan trọng trong chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, nhằm ngăn chặn, sát thương, tiêu hao, tiêu diệt một bộ phận, đánh bại các đợt tiến công của địch, giữ vững khu vực phòng ngự được giao, tạo điều kiện cho các hoạt động tiếp theo của cấp trên và LLVT địa phương.
Chiến đấu phòng ngự thường diễn ra dài ngày và ác liệt. Để hoàn thành nhiệm vụ, người chỉ huy phải quán triệt tư tưởng “Tích cực, chủ động, kiên cường, vững chắc ”, chỉ huy hiệp đồng chặt chẽ, biết sử dụng lực lượng, phương tiện đúng thời cơ, hiệp đồng, phối hợp nhịp nhàng giữa các lực lượng để giải quyết hiệu quả các tình huống phức tạp, mới đảm bảo giành thắng lợi.
![](/fileman/Uploads/vwtbNews_QuanLyTin/20438/thumb/imgp0630.jpg)
![](/fileman/Uploads/tbNews/20438/thumb/imgp0618.jpg)
Trong thời gian hơn 1 giờ 20 phút, Tiểu đoàn bộ binh 9, Trung đoàn 271 và Đại đội dân quân cơ động, tỉnh Bình Dương thực hành bắn đạn thật trong chiến đấu phòng ngự. Qua hành động chiến thuật và trình độ sử dụng vũ khí trang bị có trong biên chế của cán bộ, chiến sĩ quá trình chiến đấu được hỏa lực cấp trên chi viện. Một lần nữa khẳng định chiến đấu phòng ngự rất gay go ác liệt, do vậy đòi hỏi phải có công tác tổ chức chuẩn bị chu đáo, chỉ huy linh hoạt, vận dụng sáng tạo cách đánh và các thủ đoạn chiến đấu, hiệp đồng chặt chẽ với các lực lượng chiến đấu của cấp trên, đơn vị bạn và LLVT địa phương; đánh bại ý định xâm lược của địch, khôi phục địa bàn và thế trận phòng thủ, hoàn thành nhiệm vụ được giao.
Phát huy truyền thống của Trung đoàn“Tích cực chủ động, khắc phục khó khăn, tự lực tự cường, chiến đấu dũng cảm, đoàn kết tốt, kỷ luật nghiêm tiến bộ vững chắc”. Cán bộ, chiến sĩ Tiểu đoàn bộ binh 9 cùng với LLVT, tỉnh Bình Dương hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ diễn tập năm 2020. Thành công của cuộc diễn tập là cơ sở để Bộ Tư lệnh Quân khu 7 đánh giá trình độ chỉ huy, hiệp đồng tác chiến hiệp đồng của các đơn vị, địa phương. Trên cơ sở đó, đề ra những chủ trương, biện pháp để tiếp tục nâng cao chất lượng huấn luyện, khả năng sẵn sàng chiến đấu của LLVT Quân khu, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới.