![](/fileman/Uploads/wvtbNews_DanhSachTinChuaDuyet_PV/19948/thumb/hoi-truong-1.jpg)
Toàn cảnh ngày làm việc thứ 2 của Đại hội (ngày 16/10/2020).
Việc phát triển, hình thành Khu đô thị sáng tạo, tương tác cao phía Đông thành phố (gồm 3 quận: Quận 2, Quận 9 và Quận Thủ Đức) với cơ sở hạ tầng thuận lợi, nhiều ưu thế được kỳ vọng thực hiện các đổi mới sáng tạo trong chiến lược phát triển của TP.HCM, trở thành hạt nhân thực hiện cuộc cách mạng công nghiệp lần thứ 4 của thành phố và khu vực dựa trên nền tảng phát triển mũi nhọn là nền kinh tế tri thức và hợp tác phát triển.
![](/fileman/Uploads/tbNews/19948/thumb/phat-bieu-nguyen-thanh-nha4.jpg)
Khu đô thị sáng tạo, tương tác cao phía Đông thành phố sẽ mở rộng gắn kết liên ngành, tạo điều kiện cho việc đồng sáng tạo và thương mại hóa các ý tưởng mới, hỗ trợ các nền kinh tế của vùng đô thị bằng cách tạo thêm việc làm, tăng doanh thu và đầu tư trong cả lĩnh vực mới lẫn truyền thống. Bên cạnh đó, Khu đô thị sáng tạo, tương tác cao phía Đông thành phố còn phát huy nguồn nhân lực lao động chất lượng cao so với mặt bằng cả nước, nâng cao chất lượng và năng lực cạnh tranh của thành phố. Cộng đồng dân cư tại khu vực nói riêng và toàn thành phố nói chung không chỉ có khả năng tiếp cận những cơ hội về kinh tế, giáo dục và tiện ích công cộng tiên tiến mà còn được hưởng lợi từ các khoản đầu tư thông minh nhằm phát triển các khu đô thị sáng tạo.
Đồng thời, việc quy hoạch, đầu tư và hợp tác để xây dựng một khu đô thị sáng tạo không chỉ dừng lại ở phát triển kinh tế, tài chính mà còn mang đến cơ hội quy hoạch phát triển đô thị dài hạn, bền vững, thích ứng cao, thúc đẩy phát triển kinh tế - văn hóa - xã hội toàn diện của thành phố.
--------------------
ĐỒNG CHÍ TÔ THỊ BÍCH CHÂU, ỦY VIÊN BAN THƯỜNG VỤ THÀNH ỦY KHOÁ X, CHỦ TỊCH ỦY BAN MTTQ VIỆT NAM TP.HCM: “Phát huy vai trò của Mặt trận Tổ quốc Việt Nam, thành phố quyền làm chủ của nhân dân, nâng cao hiệu quả công tác giám sát, phản biện xã hội, góp phần xây dựng Đảng bộ, chính quyền thành phố trong sạch, vững mạnh”.
Mặt trận Tổ quốc Việt Nam (MTTQVN) và các tổ chức chính trị - xã hội thành phố nhận thức sâu sắc ý nghĩa việc phát huy quyền làm chủ của nhân dân, nâng cao hiệu quả giám sát, phản biện xã hội, góp phần xây dựng Đảng bộ và hệ thống chính trị trong sạch, vững mạnh, xứng đáng với niềm tin của nhân dân.
![](/fileman/Uploads/tbNews/19948/thumb/phat-bieu-to-thi-bich-chau-3.jpg)
Đồng chí Tô Thị Bích Châu.
MTTQVN tiếp tục nghiên cứu, xây dựng bộ tiêu chí đánh giá sự hợp tác của đối tượng được giám sát về việc cung cấp thông tin, tổ chức tiếp đoàn giám sát, việc báo cáo nội dung theo yêu cầu của chủ thể giám sát, việc tiếp thu ý kiến sau giám sát. Từ kết quả đánh giá này, có kiến nghị với cấp ủy đảng, chính quyền trong việc đánh giá mức độ hoàn thành nhiệm vụ đối với cá nhân, tổ chức được giám sát khi không đảm bảo các tiêu chí đánh giá của quá trình và sau giám sát.
--------------------
ĐỒNG CHÍ HUỲNH THANH NHÂN, THÀNH ỦY VIÊN KHÓA X, GIÁM ĐỐC SỞ NỘI VỤ TP.HCM: “Lấy sự hài lòng của người dân, doanh nghiệp là thước đo hiệu quả hoạt động của bộ máy chính quyền thành phố".
Những năm qua, chính quyền thành phố luôn quan tâm đến công tác cải cách hành chính, cải thiện môi trường kinh doanh và môi trường đầu tư. Các hoạt động của cơ quan nhà nước với mục tiêu phục vụ người dân, doanh nghiệp có nhiều đổi mới, cải cách đột phá mang tính chất hiệu quả.
Trong giai đoạn 2020 - 2025, chính quyền thành phố quyết tâm nâng cao chất lượng cung ứng các dịch vụ công và tạo những điều kiện tốt nhất cho người dân. Do vậy, thành phố cần tập trung thực hiện các công việc trọng tâm, đề ra các giải pháp triệt để, hiệu lực, hiệu quả để hướng đến xây dựng thành phố thông minh, chính quyền điện tử gần dân, phục vụ dân, lấy người dân làm trung tâm, lấy sự hài lòng của người dân, doanh nghiệp là thước đo hiệu quả hoạt động của bộ máy chính quyền thành phố.
![](/fileman/Uploads/tbNews/19948/thumb/huynh-thanh-nhan1_20201016131014823.jpg)
Một số nhiệm vụ, giải pháp như: Định lượng hiệu quả của công tác cải cách hành chính, sự phục vụ người dân, xác định rõ trách nhiệm của cá nhân, tập thể trong việc triển khai nhiệm vụ cải cách hành chính; Kiên quyết khắc phục những hạn chế, yếu kém, đề ra giải pháp tự hoàn thiện để có các bước cải thiện rõ nét hơn về môi trường đầu tư, kinh doanh của thành phố theo hướng thuận lợi, minh bạch và bình đẳng giữa các thành phần kinh tế; đưa thành phố vào nhóm các địa phương có chất lượng điều hành kinh tế - xã hội ở nhóm tốt nhất cả nước, là điểm đến hàng đầu trong khu vực về thu hút đầu tư, đổi mới sáng tạo, phát triển khoa học công nghệ; Ứng dụng CNTT vào các lĩnh vực như ứng dụng giao thông thông minh; các thiết bị quan trắc và cảm biến thông minh; y tế điện tử,… Xây dựng chương trình chuyển đổi số nhằm phát triển chính quyền số, kinh tế số, để đưa chính quyền đến gần người dân hơn, để người dân có thể tiếp cận và sử dụng các dịch vụ hành chính công bất kỳ thời điểm nào (24/7) và ở đâu thuận lợi nhất là một mục tiêu quan trọng mà chính quyền thành phố hướng đến, xây dựng thành phố thông minh.
--------------------
ĐỒNG CHÍ LÊ HỒNG SƠN, THÀNH ỦY VIÊN KHÓA X, GIÁM ĐỐC SỞ GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO: “Đào tạo nhân lực trình độ quốc tế và khuyến khích Đại học chia sẻ giai đoạn 2020 – 2035”.
Để đáp ứng nhu cầu nguồn nhân lực chất lượng cao cho thành phố và cả nước, giáo dục thành phố phải không ngừng đổi mới, phát triển mạnh mẽ, hội nhập với nền giáo dục tiên tiến của thế giới. Trong đó, chú trọng xây dựng nguồn nhân lực trình độ quốc tế từ giáo dục phổ thông. Cụ thể, thành phố đã sớm đưa mục tiêu “hội nhập” vào các cấp học phổ thông. Các kĩ năng cần thiết thực hành xã hội, kỹ năng làm việc nhóm, kỹ năng tự học,… cũng được đưa vào nhà trường ngày càng nhiều hơn, giúp học sinh có hành trang vững chắc để hội nhập nền giáo dục tiên tiến trên thế giới, tham gia thị trường lao động toàn cầu. Những chương trình, đề án đưa các chuẩn quốc tế về tiếng anh, tin học, chương trình phổ thông vào nhà trường đã được xã hội, các bậc phụ huynh và học sinh quan tâm, tham gia tích cực.
![](/fileman/Uploads/tbNews/19948/thumb/phat-bieu-le-hong-son2.jpg)
Đồng chí Lê Hồng Sơn.
Sở Giáo dục và Đào tạo đã tích cực phối hợp với Hội đồng hiệu trưởng các trường đại học xây dựng Đề án tổng thể “Đào tạo nhân lực trình độ quốc tế giai đoạn 2020 - 2035 và Đại học chia sẻ” cùng với 9 đề án thành phần. Đề án có sự tham gia của các thầy, cô, các nhà khoa học đến từ những trường Đại học hàng đầu thành phố, đề án đưa ra quan điểm, mục tiêu rất rõ ràng, cụ thể, có 10 tiêu chí để nhận diện nhân lực trình độ quốc tế và 9 giải pháp có tính toàn diện.
(Đại hội đại biểu Đảng bộ TP.HCM lần thứ XI, nhiệm kỳ 2020-2025 sẽ diễn ra đến hết ngày 18/10/2020).