Lực lượng dân quân tham gia cất bốc hài cốt liệt sĩ tại huyện Đất Đỏ.
Trong những năm qua, Đảng ủy, Bộ CHQS tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu quan tâm triển khai thực hiện hiệu quả, bằng tất cả tình cảm và trách nhiệm của cán bộ, chiến sĩ. Tham mưu cho cấp ủy, chính quyền địa phương đề xuất nhiều chủ trương, giải pháp về công tác tìm kiếm, quy tập, xác định thông tin hài cốt liệt sĩ. Chủ động khắc phục khó khăn, triển khai quyết liệt, đồng bộ, toàn diện các nhóm giải pháp đẩy mạnh thực hiện Quyết định số 1515 của Thủ tướng Chính phủ về việc ban hành kế hoạch tìm kiếm quy tập hài cốt liệt sĩ và xác minh danh tính hài cốt liệt sĩ còn thiếu thông tin đến năm 2030 và những năm tiếp theo, đạt được nhiều kết quả quan trọng. Tích cực vận động quần chúng Nhân dân, nhất là ở những địa bàn trọng điểm, vùng sâu, vùng xa cung cấp thông tin về liệt sĩ, mộ liệt sĩ và tham gia thực hiện nhiệm vụ tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ trên các địa bàn. Tổ chức truy điệu, an táng tại các nghĩa trang liệt sĩ được thực hiện trọng thể, trang nghiêm theo quy định.
Trong hành trình này, có những câu chuyện hết sức cảm động như chuyến tìm kiếm liệt sĩ Nguyễn Kim Huệ (Hoàng Ngọc Ánh). Theo chân Thiếu tá Phạm Văn Thành, Trợ lý Ban Chính sách Bộ CHQS tỉnh, người trực tiếp làm công tác tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ, Huệ cho biết: “Nhận được tin báo của người dân và qua xác minh thông tin, liệt sĩ Huệ sinh năm 1925, hy sinh trong kháng chiến chống Pháp năm 1949 và được đồng đội chôn cất trên vùng đất thuộc khu phố Tường Thành, thị trấn Đất Đỏ. Mỗi khi đào tìm được hài cốt của các chú, các anh, tôi và đồng đội rất mừng, bao mệt nhọc gần như tan biến”.
Liệt sĩ Nguyễn Kim Huệ được đưa về Nghĩa trang liệt sĩ liên huyện Long Điền - Đất Đỏ để an táng.
Cùng con cháu lau dọn phần mộ của anh trai, ông Nguyễn Kim Minh (xã Phước Long Thọ, huyện Đất Đỏ) rưng rưng bày tỏ: “Cuối cùng, sau bao nhiêu năm chờ đợi, nhờ các lực lượng chức năng tích cực xác minh, tìm kiếm, anh tôi đã được đưa về quê nhà an nghỉ. Anh em, con cháu lúc nào cũng có thể ghé thắp hương được”.
Từ năm 2013 đến nay, Bộ CHQS tỉnh đã tiếp nhận 3.149 thông tin mộ liệt sĩ, các địa phương trên địa bàn đã tiến hành tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ với hơn 2.800 ngày công, tổ chức hơn 100 đợt khảo sát, với tổng diện tích 20.000m2. Kết quả, đã quy tập được 118 hài cốt liệt sĩ, trong đó có 105 hài cốt liệt sĩ có tên, đính chính được 285 thông tin trên bia mộ liệt sĩ.
Thượng tá Nguyễn Xuân Công, Phó Chủ nhiệm Chính trị Bộ CHQS tỉnh cho biết: “Được sự quan tâm, chỉ đạo kịp thời của Ban chỉ đạo 515 các cấp, sự đồng thuận, phối hợp chặt chẽ của cấp ủy, chính quyền địa phương. Thời gian tới, Bộ CHQS tỉnh tập trung đẩy mạnh công tác tìm kiếm, quy tập hài cốt liệt sĩ và xác định danh tính hài cốt liệt sĩ còn thiếu thông tin, hoàn thành cơ bản cơ sở dữ liệu về liệt sĩ, thân nhân liệt sĩ, mộ liệt sĩ và nghĩa trang liệt sĩ. Đây là hành động ý nghĩa thể hiện đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, góp phần ổn định chính trị, củng cố niềm tin của Nhân dân vào đường lối, chủ trương, chính sách của Đảng, Nhà nước, thể hiện vai trò, trách nhiệm và tình cảm của cán bộ, chiến sĩ LLVT tỉnh với những anh hùng, liệt sĩ đã hy sinh vì độc lập tự do, vì sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam xã hội chủ nghĩa”.