(QK7 Online) – Ngày 8-9, Bộ Tổng Tham mưu tổ chức hội nghị trực tuyến tổng kết năm học 2021-2022; phương hướng, nhiệm vụ năm học 2022-2023. Thượng tướng Ngô Minh Tiến, Phó Tổng Tham mưu trưởng QĐND Việt Nam chủ trì hội nghị. Thiếu tướng Đặng Văn Hùng, Phó Tư lệnh, Tham mưu trưởng Quân khu 7 chủ trì hội nghị tại điểm cầu Quân khu.
![](/fileman/Uploads/tbNews/30000/thumb/h4.jpg)
Thượng tướng Ngô Minh Tiến, Phó Tổng Tham mưu trưởng QĐND Việt Nam chủ trì hội nghị (Ảnh chụp màn hình).
Năm học 2021-2022, các cơ quan, đơn vị, nhà trường Quân đội đã quán triệt, thực hiện đúng chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách pháp luật Nhà nước, nghị quyết, kết luận của Quân ủy Trung ương, Bộ Quốc phòng về công tác giáo dục, đào tạo. Qua đó, nhận thức, trách nhiệm của cấp ủy, chỉ huy các cấp, nhất là người đứng đầu các cơ quan, đơn vị, nhà trường về vị trí, vai trò, tầm quan trọng của công tác giáo dục, đào tạo có chuyển biến tích cực.
![](/fileman/Uploads/tbNews/30000/thumb/h2_20220908115637298.jpg)
Thiếu tướng Đặng Văn Hùng, Phó Tư lệnh, Tham mưu trưởng Quân khu chủ trì hội nghị tại điểm cầu Quân khu 7.
Công tác tuyển sinh quân sự được triển khai thực hiện đồng bộ, đúng quy chế, quy định. Phương thức, nội dung tuyên truyền, hướng nghiệp tuyển sinh đại học, cao đẳng quân sự tiếp tục được đổi mới. Tổ chức xét tuyển, thi tuyển, tiếp nhận thí sinh trúng tuyển nhập học chặt chẽ. Kết quả tổ chức xét tuyển, nhập học cho 45.257 thí sinh các đối tượng trúng tuyển năm 2021, đạt 95,46% so với chỉ tiêu.
Đội ngũ nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục được cấp ủy, chỉ huy các cấp quan tâm, có nhiều giải pháp xây dựng, phát triển nâng cao chất lượng, bảo đảm số lượng, cơ cấu. Chương trình, nội dung đào tạo, phương pháp dạy học được điều chỉnh, đổi mới, phù hợp với từng đối tượng, sát thực tế.
![](/fileman/Uploads/tbNews/30000/thumb/h1.jpg)
Điểm cầu Quân khu 7.
Hoạt động công tác Đảng, công tác chính trị, kiểm tra, phúc tra, kiểm định chất lượng giáo dục, đào tạo có nền nếp. Công tác hậu cần, kỹ thuật, tài chính bảo đảm kịp thời, hiệu quả cho các nhiệm vụ; cơ sở vật chất, trang thiết bị đào tạo được đầu tư nâng cấp. Chất lượng giáo dục, đào tạo được nâng lên; cán bộ, nhân viên chuyên môn kỹ thuật, hạ sĩ quan chỉ huy tốt nghiệp ra trường cơ bản đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ của đơn vị.
Tại hội nghị, các đại biểu tập trung thảo luận các giải pháp, phương hướng năm học 2022-2023, trong đó tiếp tục xây dựng quy chế thi, kiểm tra và công nhận tốt nghiệp đối với đào tạo trình độ đại học, sau đại học, đào tạo hạ sĩ quan, nhân viên chuyên môn kỹ thuật trong các nhà trường Quân đội; Rà soát, đề xuất, hoàn thiện các văn bản quy định về tuyển dụng, sử dụng, đãi ngộ đối với đội ngũ nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục trong Quân đội; Chỉ đạo thực hiện công tác tuyển sinh bảo đảm đúng quy chế, quy định. Tổ chức khảo sát, đề xuất giải pháp và phương án tuyển sinh quân sự năm 2023 phù hợp với đặc thù Quân đội và đặc điểm xu hướng tâm lý chọn nghề nghiệp của thí sinh, thu hút được nhiều thí sinh có học lực giỏi vào đào tạo tại các nhà trường Quân đội; Mở mới và triển khai đào tạo một số ngành, chuyên ngành chất lượng cao, chuyên sâu đặc thù, mũi nhọn tại một số trường; Tổ chức thẩm định chuẩn đầu ra các chương trình đào tạo chặt chẽ, bảo đảm chất lượng, đúng thời gian quy định; Điều chỉnh quy trình, chương trình đào tạo theo đề án; điều chỉnh, bổ sung chương trình đào tạo, đề cương môn học, học phần theo chuẩn đầu ra…
![](/fileman/Uploads/tbNews/30000/thumb/h3.jpg)
Thượng tướng Ngô Minh Tiến, Phó Tổng Tham mưu trưởng QĐND Việt Nam tặng bằng khen cho tập thể, cá nhân (Ảnh chụp màn hình).
Tại hội nghị, có 45 tập thể và 47 cá nhân được tặng bằng khen của Tổng Tham mưu trưởng QĐND Việt Nam vì hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ năm học 2021-2022, trong đó có Phòng Đào tạo Trường Quân sự Quân khu 7 và Đại tá Bùi Văn Dự, Phó Hiệu trưởng Trường Quân sự Quân khu 7.
Quỳnh Nhi