(QK7 Online) - Trong hai ngày 16 và 17-6, tại tỉnh Bình Dương diễn ra Đại hội đại biểu Đoàn thanh niên cộng sản Hồ Chí Minh Cục Hậu cần Quân đoàn 4 lần thứ X (2022 – 2027).
Thủ trưởng Cục Hậu cần tặng hoa chúc mừng đại hội.
5 năm qua, công tác đoàn và phong trào thanh niên của Cục Hậu cần Quân đoàn 4 có sự phát triển toàn diện vững chắc, hoàn thành tốt nhiệm vụ, một số nội dung hoàn thành xuất sắc các mục tiêu, chỉ tiêu Đại hội Đoàn TNCS Hồ Chí Minh Cục Hậu cần lần thứ IX đề ra. Nhiều mô hình, công trình, phần việc thanh niên, cách làm sáng tạo, hiệu quả trong công tác giáo dục, quán triệt và tổ chức thực hiện, như phong trào: “Thanh niên Cục Hậu cần mẫu mực xây dựng chính quy, rèn luyện kỷ luật”, “Thanh niên Cục Hậu cần với văn hóa giao thông”, “Chi đoàn không có cán bộ, đoàn viên thanh niên vi phạm kỷ luật, pháp luật”, “Chi đoàn không có cán bộ, đoàn viên thanh niên hút thuốc lá”, “Tuần thanh niên tự quản”, “Ngày thanh niên tự quản, tự rèn”, “Vọng gác thanh niên”. Qua đó, nâng cao nhận thức, ý thức tự giác chấp hành kỷ luật, pháp luật, trong giai đoạn 2017-2022 không có đoàn viên vi phạm kỷ luật nghiêm trọng phải xử lý.
Các tổ chức đoàn đẩy mạnh xung kích, sáng tạo, tích cực hưởng ứng, thực hiện có hiệu quả Phong trào thi đua “Ngành Hậu cần Quân đội làm theo lời Bác Hồ dạy” gắn với Phong trào “Đơn vị nuôi quân giỏi - quản lý quân nhu tốt”; tích cực tăng gia sản xuất, với các Mô hình: “Ao cá thanh niên”, “Vườn rau thanh niên”...góp phần cải thiện, nâng cao chất lượng bữa ăn cho cán bộ, đoàn viên. Tổ chức đoàn các cấp tích cực hưởng ứng thực hiện Cuộc vận động 50 gắn với các Mô hình “Nhà kho chính quy, an toàn, kiểu mẫu”. Nhiều CB, ĐVTN là y, bác sĩ, lái xe, thợ, quản lý làm việc với tinh thần trách nhiệm cao, luôn phát huy tốt vai trò xung kích, sáng tạo, đóng góp nhiều sáng kiến, cải tiến kỹ thuật nâng cao chất lượng, hiệu quả công tác.
Đại hội đại biểu Đoàn thanh cộng sản Hồ Chí Minh Cục Hậu cần Quân đoàn 4 thành công tốt đẹp.
Đặc biệt, hưởng ứng lời kêu gọi của Đảng, Nhà nước, Chính phủ, Quân ủy Trung ương, Bộ Quốc phòng trong phòng, chống đại dịch Covid-19, cán bộ, ĐVTN không quản ngại khó khăn, hiểm nguy xung phong hành quân vào vùng tâm dịch (TP. Hồ Chí Minh, Bình Dương), phối hợp cùng cấp ủy, chính quyền và tổ chức đoàn địa phương thực hiện có hiệu quả nhiệm vụ chống dịch. Góp phần giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội, chung tay đẩy lùi dịch Covid – 19 làm tỏa sáng hình ảnh “Bộ đội Cụ Hồ”. Nhiều tập thể, cá nhân CB,ĐVTN được khen thưởng, thăng quân hàm trước niên hạn.
Đại hội tập trung trí tuệ đóng góp vào dự thảo Báo cáo Đại hội đại biểu Đoàn TNCS Hồ Chí Minh Quân đoàn 4 lần thứ X và dự thảo các văn kiện trình Đại hội Đoàn toàn quốc lần thứ XII, bầu đoàn đại biểu gồm 14 đồng chí dự Đại hội Đoàn TNCS Hồ Chí Minh Quân đoàn 4 lần thứ X nhiệm kỳ 2022 – 2027.
Lâm Tuấn Anh