![](/fileman/Uploads/tbNews/22930/thumb/img8568_20210521090218402.jpg)
Các cơ quan, đơn vị Trường Sĩ quan Lục quân 2 tích cực chuẩn bị cho ngày bầu cử.
Tuy tình hình dịch bệnh Covid 19 hiện nay đã từng bước kiểm soát, song vẫn còn những diễn biến phức tạp, nhà trường đã tích cực chủ động xây dựng kế hoạch triển khai thực hiện nhiệm vụ bầu cử, thành lập Ban Chỉ đạo bầu cử của nhà trường gồm 15 đồng chí. Toàn trường hiện có 4.914 cử tri tham gia bầu cử; tổ chức 3 khu vực bỏ phiếu tại trường, thành lập 3 tổ bầu cử, mỗi tổ có 9 đồng chí.
Nhà trường chuẩn bị nhân sự để tham gia tập huấn nghiệp vụ về công tác bầu cử ở tỉnh Đồng Nai; hướng dẫn các cơ quan, đơn vị, thực hiện các nội dung công tác chuẩn bị tham gia bầu cử theo kế hoạch; triển khai cho các cơ quan chức năng lập kế hoạch tuyên truyền; xây dựng phương án sẵn sàng chiến đấu, phối hợp với Huyện ủy, UBND huyện Tân Thành, Thành ủy, UBND thành phố Biên Hòa và các phường Tam Phước, Phước Tân, Phước Hòa, An Phước, An Viễn để thống nhất kế hoạch phối hợp tuyên truyền về bầu cử và công tác đảm bảo an ninh an toàn trước, trong và sau ngày bầu cử. Các cơ quan, đơn vị quán triệt, học tập những nội dung chính trong Luật bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân, thông qua việc học tập làm cho cán bộ, học viên, chiến sĩ, công nhân viên, trong toàn trường thấy rõ ý nghĩa, tầm quan trọng của cuộc bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XV và bầu cử đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2021, là một trong những nhiệm vụ trọng tâm của toàn Đảng, toàn dân, toàn quân trong năm 2021.
Trường làm tốt công tác quán triệt, giáo dục, tuyên truyền về bầu cử trong đơn vị và địa phương đóng quân, giáo dục cho cán bộ, học viên, chiến sĩ, CN, VCQP, lao động hợp đồng xác định rõ ý thức trách nhiệm chính trị về thực hiện quyền và nghĩa vụ công dân, gương mẫu chấp hành thực hiện tốt cuộc bầu cử; qua đó nâng cao nhận thức, ý thức trách nhiệm, động viên cán bộ, học viên, chiến sĩ, CNVQP và các tầng lớp nhân dân hăng hái hưởng ứng tham gia bầu cử. Công tác tuyên truyền luôn được quan tâm, xây dựng kế hoạch tuyên truyền trong nhà trường và phối hợp với địa phương tổ chức tuyên truyền về bầu cử, tập trung tuyên truyền: nội dung cơ bản của luật bầu cử, về ý nghĩa, tầm quan trọng của cuộc bầu cử Quốc hội và Hội đồng nhân dân các cấp lần này; lập kế hoạch xe tuyên truyền lưu động, pa nô, áp pích cổ động trực quan, xây dựng chương trình tuyên truyền trên hệ thống đài truyền thanh của nhà trường và địa phương; tổ chức tổ, đội công tác xuống tận cơ sở ấp, xã để tuyên truyền vận động nhân dân tham gia bầu cử.
Về công tác sẵn sàng chiến đấu và đảm bảo an toàn trong bầu cử, Nhà trường đã bổ sung phương án sẵn sàng chiến đấu, phối hợp với các cơ quan chức năng của địa phương xây dựng kế hoạch bảo đảm an toàn cho cuộc bầu cử trên địa bàn. Tổ chức bám nắm, tuần tra, kiểm soát quân sự ở khu vực nhà trường và địa bàn đóng quân; bảo đảm điện nước, phương tiện phục vụ cho bầu cử, lập phương án bảo vệ, canh gác ở các khu vực bỏ phiếu, các tổ bầu cử; duy trì an ninh trật tự, an toàn trong ngày bầu cử. Cơ quan nhà trường phối hợp với các lực lượng công an, dân phòng địa phương thống nhất kế hoạch đảm bảo an ninh, an toàn, bảo vệ cho các khu vực bỏ phiếu trong nhà trường và địa phương; đảm bảo an ninh, trật tự an toàn xã hội trước, trong và sau ngày bầu cử ở địa bàn bàn đóng quân.