Toàn cảnh buổi tọa đàm
Báo cáo đề dẫn tại buổi tọa đàm nêu rõ: Qua hai năm thực hiện Luật Nghĩa vụ quân sự (năm 2015), công tác tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ của Thành phố Hồ Chí Minh đã từng bước đi vào nền nếp, chất lượng giao quân ngày càng tăng về tỷ lệ gọi đảng viên nhập ngũ, trình độ học vấn và sức khỏe.
Bên cạnh đó, Hội đồng nghĩa vụ quân sự Thành phố thực hiện công tác tuyển quân tròn khâu với phương châm “Tuyển người nào, chắc người đó”, “Giao quân không bù đổi”. Ưu tiên tuyển chọn đảng viên, con em cán bộ, cán bộ công chức, viên chức; có sức khỏe loại 1, loại 2, có trình độ học vấn tốt nghiệp đại học, cao đẳng, trung cấp.
Thiếu tướng Trương Văn Hai, Tư lệnh Bộ Tư lệnh Thành phố Hồ Chí Minh, Phó Chủ tịch thường trực Hội đồng Nghĩa vụ quân sự Thành phố Hồ Chí Minh hướng dẫn thảo luận
Tập trung vào các giải pháp nâng cao chất lượng công tác tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ, các đại biều về tham dự tọa đàm đều nêu rõ: Ý thức, trách nhiệm của cấp ủy, chính quyền và ban ngành, đoàn thể trong việc thực hiện công tác tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ ngày càng nâng lên. Điều đó chứng minh qua những đợt Thành phố giao quân đều có chất lượng thanh niên trúng tuyển nghĩa vụ quân sự đạt chất lượng cao về các mặt.
Các tham luận cũng đều nhấn mạnh: Không thể xem việc hoàn thành chỉ tiêu tuyển quân là của cơ quan quân sự mà đó cũng là trách nhiệm của từng thành viên trong Hội đồng Nghĩa vụ quân sự được qui định trong qui chế, thông tư và Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015. Đồng thuận cao với ý kiến công tác tuyển quân ở các địa phương chỉ đạt được chất lượng như mong muốn khi đã tạo được sự đồng thuận của tất cả các tổ chức, các lực lượng và có sự vào cuộc của các cấp, các ban, ngành, đoàn thể và toàn dân.
Đồng chí Huỳnh Cách mạng, Phó Chủ tịch Ủy ban Nhân dân Thành phố Hồ Chí Minh phát biểu chỉ đạo tại buổi tọa đàm
Ngoài ra, các ý kiến tham luận cũng đi sâu, phân tích những mặt còn hạn chế trong công tác tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ để hội nghị nghiên cứu đề ra những giải pháp tích cực, cụ thể để những năm tiếp theo công tác tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ của Thành phố Hồ Chí Minh ngày càng tốt hơn.