(QK7 Online) - Sáng 11/2, Thiếu tướng Du Trường Giang, Phó Tư lệnh Quân khu 7 đến kiểm tra công tác chuẩn bị huấn luyện chiến sĩ mới tại Tiểu đoàn 208, Trung đoàn 736, Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Bình Phước.
Thiếu tướng Du Trường Giang, Phó Tư lệnh Quân khu 7 làm việc tại Tiểu đoàn 208, Trung đoàn 736.
Theo báo cáo của chỉ huy Tiểu đoàn 208, năm nay đơn vị được giao nhiệm vụ tiếp nhận, huấn luyện 380 chiến sĩ mới, trong đó có 22 đảng viên. Đến thời điểm này, Tiểu đoàn đã hoàn thành các bước trong công tác chuẩn bị huấn luyện như: Quán triệt nhiệm vụ; tổ chức biên chế; tập huấn cán bộ; chuẩn bị giáo án, mô hình học cụ; tu sửa doanh trại, thao trường, bãi tập; đảm bảo hậu cần, kỹ thuật v.v...
Thiếu tướng Du Trường Giang kiểm tra công tác đảm bảo quân nhu cho chiến sĩ mới.
Thiếu tướng Du Trường Giang đánh giá cao công tác chuẩn bị tiếp nhận và huấn luyện chiến sĩ mới của Tiểu đoàn 208, trong đó nổi bật là đơn vị đã kiện toàn các tổ chức Đảng, tổ chức chỉ huy, tổ chức quần chúng; đảm bảo tốt doanh trại, thao trường, bãi tập, hậu cần, kỹ thuật và vật tư công tác Đảng, công tác chính trị cho nhiệm vụ huấn luyện chiến sĩ mới.
Thiếu tướng Du Trường Giang kiểm tra tủ súng tại Tiểu đoàn 208.
Đồng chí Phó Tư lệnh Quân khu yêu cầu Chỉ huy Trung đoàn 736 khẩn trương phê duyệt Tiến trình biểu huấn luyện để Tiểu đoàn 208 chủ động trong bố trí thời gian huấn luyện; đồng thời lưu ý Đảng ủy – Ban Chỉ huy tiểu đoàn tập trung củng cố, hoàn thiện các loại sổ sách theo đúng thể thức văn bản; chú trọng nắm chắc hoàn cảnh, tư tưởng của chiến sĩ mới; quan tâm nâng cao đời sống vật chất, tinh thần của bộ đội; thực hiện nghiêm công tác phòng chống dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp do chủng mới của virus corona khi tiếp nhận chiến sĩ mới về đơn vị và trong quá trình huấn luyện tân binh.
Thiếu tướng Du Trường Giang hướng dẫn chiến sĩ cách gắn quân hàm kết hợp.
Tấn Chí