![](/fileman/Uploads/tbNews/15489/thumb/2_20191105222616186.jpg)
Công tác trong môi trường quân đội, đồng chí Nguyễn Đức Trọng luôn an tâm tư tưởng, xác định rõ nhiệm vụ, nỗ lực học tập, rèn luyện. Với động cơ phấn đấu đúng đắn, anh đã được chỉ huy đơn vị quan tâm, tạo điều kiện đi học các lớp từ Tiểu đội trưởng đến Trung đội trưởng và hoàn thiện cấp Phân đội tại Trường Sĩ quan Lục quân 2. Sau khi ra trường, Nguyễn Đức Trọng về nhận nhiệm vụ tại Sư đoàn 5. Được công tác tại đơn vị chủ lực, làm điểm xây dựng vững mạnh toàn diện của toàn quân là điều kiện thuận lợi để anh tiếp tục rèn luyện, trưởng thành. Trên các cương vị từ Trung đội trưởng đến Đại đội trưởng, anh đều hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao.
Năm 2012, đồng chí Nguyễn Đức Trọng được điều động về Ban CHQS huyện Bình Chánh, Bộ Tư lệnh Thành phố Hồ Chí Minh với chức trách Trợ lý Tham mưu. Từ đơn vị chủ lực, về công tác tại cơ quan quân sự địa phương, công việc mới, địa bàn mới, để hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao, anh luôn cầu tiến, tích cực học tập kiến thức, kinh nghiệm của đồng chí, đồng đội; chủ động trong công tác chuyên môn, đặc biệt là dành nhiều thời gian để nghiên cứu các văn bản trong công tác quốc phòng – quân sự địa phương và tạo mối quan hệ công tác chặt chẽ với cán bộ các ban, ngành, đoàn thể của huyện. Nhờ đó, anh đã thực hiện tốt việc tham mưu giúp Ban CHQS huyện nâng cao chất lượng, hiệu quả công tác xây dựng đơn vị nề nếp chính quy, vững mạnh toàn diện; công tác đóng quân canh phòng, kiểm tra Điều lệnh, chấp hành pháp luật Nhà nước, kỷ luật quân đội trong LLVT huyện.
Với những nỗ lực cố gắng không ngừng, đồng chí Nguyễn Đức Trọng được đề bạt giữ các chức vụ Tiểu đoàn trưởng Tiểu đoàn Dự bị động viên, Phó Tham mưu trưởng và tháng 7/2019 là Phó Chỉ huy trưởng Động viên của Ban CHQS huyện Bình Chánh. Tuy thời gian đảm nhiệm Phó Chỉ huy trưởng Động viên chưa nhiều, song anh đã để lại dấu ấn với việc chủ động tham mưu xây dựng, bổ sung đầy đủ hệ thống văn kiện, kế hoạch động viên trong các trạng thái sẵn sàng chiến đấu; điều động Quân nhân dự bị tham gia huấn luyện đạt 100% chỉ tiêu trong năm; tổ chức tốt việc chi trả phụ cấp trách nhiệm kết hợp thông báo tình hình thời sự cho đội ngũ sĩ quan dự bị.
![](/fileman/Uploads/tbNews/15489/thumb/1.jpg)
Với sự sâu sát, gương mẫu và trách nhiệm, trong 7 năm công tác tại Ban CHQS huyện Bình Chánh, đồng chí Nguyễn Đức Trọng nhiều năm là Chiến sĩ thi đua, đảng viên hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ và được cấp trên tặng thưởng 17 giấy khen. Tại hội nghị sơ kết và tôn vinh điển hình tiến tiến 5 năm thực hiện Cuộc vận động “Phát huy truyền thống, cống hiến tài năng, xứng danh Bộ đội Cụ Hồ”, học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh, giai đoạn 2014 – 2019 do Đảng ủy Quân sự Thành phố Hồ Chí Minh tổ chức, anh là cá nhân điển hình của LLVT huyện Bình Chánh được tuyên dương, khen thưởng.