(QK7 Online) - Sáng 10/3, Thành ủy TPHCM tổ chức tổng kết 10 năm thực hiện Nghị quyết Trung ương 8 khóa XI về Chiến lược bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới. Đến dự có đồng chí Võ Văn Thưởng, Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch nước Cộng hòa XHCN Việt Nam; Thượng tướng Phạm Hoài Nam, Ủy viên Trung ương Đảng, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng; Trung tướng Nguyễn Trường Thắng, Ủy viên Trung ương Đảng, Tư lệnh Quân khu 7. Đồng chí Nguyễn Văn Nên, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Thành ủy Thành phố Hồ Chí Minh chủ trì hội nghị.
Chủ tịch nước Võ Văn Thưởng phát biểu chỉ đạo hội nghị.
Đại biểu dự hội nghị.
10 năm qua, Thành ủy, Ban Thường vụ Thành ủy và cấp ủy các cấp đã lãnh đạo, chỉ đạo quán triệt, triển khai thực hiện nghiêm túc Nghị quyết số 28 và các văn bản của Trung ương về nhiệm vụ bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới. Luôn kết hợp chặt chẽ giữa phát triển kinh tế - xã hội với tăng cường quốc phòng, an ninh; các chính sách an sinh xã hội được triển khai hiệu quả, khối đại đoàn kết toàn dân tộc được củng cố, tăng cường, thế trận lòng dân vững chắc. Năng lực lãnh đạo và sức chiến đấu của các tổ chức Đảng; hiệu lực, hiệu quả quản lý Nhà nước của chính quyền các cấp được nâng lên. Lực lượng vũ trang Thành phố được tổ chức, xây dựng chất lượng ngày càng cao; phát huy tốt vai trò nòng cốt trong tham mưu, tổ chức thực hiện nhiệm vụ quốc phòng, an ninh. Tình hình an ninh chính trị, trật tự, an toàn xã hội được giữ vững; quan hệ đối ngoại, hợp tác quốc tế được mở rộng; huy động được sức mạnh tổng hợp của các cấp, các ngành, của cả hệ thống chính trị cùng toàn dân cho nhiệm vụ bảo vệ Tổ quốc, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ trong tình hình mới.
Thượng tướng Phạm Hoài Nam, Ủy viên Trung ương Đảng, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng (thứ 2 bên trái), Trung tướng Nguyễn Trường Thắng, Ủy viên Trung ương Đảng, Tư lệnh Quân khu 7 (thứ 3 bên phải) và các đại biểu dự hội nghị.
Những năm tới, dự báo tình hình thế giới và khu vực tiếp tục có những biến động nhanh, phức tạp, tiềm ẩn nhiều yếu tố gây mất ổn định, khó lường. Thành ủy xác định phương hướng, nhiệm vụ với mục tiêu nâng cao năng lực lãnh đạo, sức chiến đấu của Thành ủy, Ban Thường vụ Thành ủy và cấp ủy Đảng các cấp, hiệu lực, hiệu quả quản lý của chính quyền thành phố; phát huy sức mạnh tổng hợp xây dựng nền quốc phòng toàn dân gắn với nền an ninh nhân dân vững mạnh; tăng cường tiềm lực, thế trận quốc phòng, an ninh; chủ động ngăn ngừa, đấu tranh có hiệu quả với âm mưu, thủ đoạn chống phá của các thế lực thù địch, giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội; tạo môi trường hòa bình, ổn định, thực hiện thắng lợi hai nhiệm vụ chiến lược xây dựng và bảo vệ vững chắc Tổ quốc Việt Nam XHCN trong tình hình mới.
Bí thư Thành ủy TPHCM Nguyễn Văn Nên phát biểu tại hội nghị.
Cùng với đó, chủ động phòng ngừa, bảo vệ Tổ quốc từ sớm, từ xa; nâng cao nhận thức và trách nhiệm của đội ngũ cán bộ, đảng viên, đoàn viên, hội viên và Nhân dân về vị trí, vai trò, tầm quan trọng của nhiệm vụ bảo vệ Tổ quốc. Tập trung xây dựng lực lượng vũ trang thành phố vững mạnh toàn diện; nâng cao năng lực dự báo, tham mưu, đề xuất và sự phối hợp chặt chẽ giữa các lực lượng trong thực hiện nhiệm vụ bảo vệ Tổ quốc. Kết hợp chặt chẽ nhiệm vụ quốc phòng, an ninh với phát triển kinh tế - xã hội; phát huy sức mạnh tổng hợp, huy động nhiều nguồn lực cho nhiệm vụ quốc phòng, an ninh.
Lãnh đạo TPHCM trao khen thưởng cho các tập thể có thành tích xuất sắc trong 10 năm thực hiện Nghị quyết Trung ương 8 khóa XI.
Tại hội nghị, Ban thường vụ Thành ủy trao tặng bằng khen cho 60 tập thể có thành tích xuất sắc trong 10 năm thực hiện Nghị quyết Trung ương 8 khóa XI về Chiến lược bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới.
Hữu Tân