(QK 7 Online) – Chiều ngày 6 tháng 6 năm 2016, tại tỉnh Tây Ninh, Sư đoàn BB5 – Quân khu 7 – Quân đội nhân dân Việt Nam và Lữ đoàn Can thiệp số 1 – Bộ Tổng Tư lệnh Quân đội Hoàng gia Campuchia ký kết hợp tác, kết nghĩa năm 2016 - 2017. Thiếu tướng Phan Tấn Tài, Phó Tư lệnh Quân khu 7 cùng Thủ trưởng các cơ quan Quân khu tới dự.
10366 lượt xem
Sư đoàn BB5 - Quân khu 7 và Lữ đoàn Can thiệp số 1 - Quân đội Hoàng gia Campuchia ký kết hợp tác, kết nghĩa
Thiếu tướng Phan Tấn Tài, Phó Tư lệnh Quân khu 7
và chỉ huy Sư đoàn BB5 tại lễ ký hợp tác.
Sư đoàn BB5 là đơn vị chủ lực đủ quân nằm trong đội hình Quân khu 7 có nhiệm vụ huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu, làm điểm cho Bộ Quốc phòng Việt Nam về xây dựng đơn vị vững mạnh toàn diện. Ngoài ra, Sư đoàn còn đảm nhiệm nhiệm vụ tham gia khắc phục hậu quả thiên tai, lũ lụt, tìm kiếm cứu nạn và thực hiện các nhiệm vụ đột xuất do Bộ Quốc phòng, Bộ Tư lệnh Quân khu 7 giao.
Lữ đoàn Can thiệp số 1 qua 27 năm thành lập đã tham gia chiến đấu trên nhiều mặt trận trong nước, chiến đấu với quân Khơ-me đỏ sau khi quân tình nguyện Việt Nam rút về nước. Ngoài ra Lữ đoàn cũng thực hiện nhiều nhiệm vụ do Chính phủ Campuchia giao, trong đó nổi bật là nhiệm vụ dân vận giúp nhân dân.
Đoàn đại biểu Lữ đoàn Can thiệp số 1
do Đại tướng Prum Pheng làm trưởng đoàn tại buổi lễ
Theo Đại tá Phạm Văn Thuận, Sư đoàn trưởng Sư đoàn BB5 và Đại tướng Prum Pheng, Lữ đoàn trưởng Lữ đoàn Can thiệp số 1, việc tổ chức kết nghĩa giữa Sư đoàn BB5 và Lữ đoàn Can thiệp số 1 là việc làm cần thiết, phù hợp với nguyện vọng của cán bộ, chiến sĩ 2 đơn vị, theo đúng chỉ đạo của Bộ Tư lệnh Quân khu 7 – Quân đội nhân dân Việt Nam và Bộ Tổng Tư lệnh – Quân đội Hoàng gia Campuchia
Theo bản ghi nhớ hợp tác năm 2016 – 2017, trong năm đầu kết nghĩa, 2 đơn vị tập trung tuyên truyền, giáo dục cho cán bộ, chiến sĩ và nhân dân nơi đóng quân hiểu rõ mục đích, ý nghĩa của việc hợp tác, kết nghĩa. Duy trì gặp gỡ định kỳ, trao đổi thông tin, thông báo tình hình an ninh chính trị, trật tự xã hội địa bàn do mỗi đơn vị đảm nhiệm.
Hai đơn vị thực hiện tốt hoạt động giao lưu, trao đổi, học hỏi kinh nghiệm lẫn nhau trong công tác huấn luyện, quản lý, xây dựng đơn vị; tổ chức các hoạt động giao lưu văn hóa văn nghệ, thể dục thể thao.
Đại tá Phạm Văn Thuận, Sư đoàn trưởng Sư đoàn BB5
và Đại tướng Prum Pheng, Lữ đoàn trưởng Lữ đoàn Can thiệp số 1 ký kết hợp tác
Thông qua ký kết hợp tác, kết nghĩa, lãnh đạo, chỉ huy Sư đoàn BB5 và Lữ đoàn Can thiệp số 1 mong muốn sẽ tăng cường, phát triển hơn nữa mối quan hệ đoàn kết, hữu nghị, hiểu biết, tin cậy lẫn nhau theo quan điểm “càng khó khăn càng đoàn kết, giúp nhau chí nghĩa, chí tình”.
Thực hiện: Thế Hiền