Với chủ đề “Hiệu quả, kỷ cương, an toàn, quyết thắng” gắn với đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh và Cuộc vận động “Phát huy truyền thống, cống hiến tài năng, xứng danh Bộ đội Cụ Hồ”, ngay từ đầu năm 2017, từng đơn vị đã đăng ký thực hiện các mô hình, cách làm sáng tạo, hiệu quả và thường xuyên có sự trao đổi, học tập kinh nghiệm lẫn nhau nhằm phát huy những sáng kiến áp dụng rộng rãi trong thực hiện nhiệm vụ đó là: Mô hình “Mỗi tuần giành một giờ tự học”, “Mỗi tối một câu hỏi, một đáp án chính trị bổ ích”, “Tổ tư vấn tâm lý, tư vấn pháp luật”, “Trao đổi kinh nghiệm xây dựng đơn vị vững mạnh toàn diện”, “Hũ gạo tình thương”, “Ngày chủ nhật xanh”, “Chi đoàn ba nhất”...
Đặc biệt, phong trào Thi đua Quyết thắng ở Sư đoàn 5 đã góp phần nâng cao chất lượng, hiệu quả xây dựng đơn vị vững mạnh về chính trị, tư tưởng và tổ chức; bồi đắp thêm lý tưởng, niềm tin, bản lĩnh chính trị cho cán bộ, chiến sĩ có ý chí quyết tâm chiến đấu cao, sẵn sàng nhận và hoàn thành tốt mọi nhiệm vụ. Năm 2017, thực hiện Cuộc vận động “Phát huy truyền thống, cống hiến tài năng, xứng danh Bộ đội Cụ Hồ”, có 27 cá nhân được khen thưởng cấp Sư đoàn, 2 cá nhân được Quân khu và một cá nhân được Bộ Quốc phòng tuyên dương.
Công tác xây dựng Đảng luôn được Sư đoàn 5 gắn với các chỉ tiêu thi đua. Tính đến hết tháng 11.2017, toàn Đảng bộ Sư đoàn đã kết nạp 195 đảng viên mới (đạt gần 103% chỉ tiêu); đánh giá chất lượng tổ chức Đảng, đảng viên có 100% Đảng bộ cơ sở, gần 89% Đảng bộ bộ phận, trên 98% chi bộ đạt trong sạch vững mạnh và hoàn thành tốt nhiệm vụ; 98% đảng viên hoàn thành tốt và xuất sắc nhiệm vụ.
Thi đua đẩy mạnh hoạt động “Đền ơn đáp nghĩa”, chính sách hậu phương Quân đội, bằng nguồn lực của Sư đoàn và sự ủng hộ của các đơn vị kết nghĩa, đơn vị tài trợ, Sư đoàn 5 đã xây dựng được 15 căn nhà tình nghĩa cho quân nhân của Sư đoàn có hoàn cảnh khó khăn với tổng trị giá hơn 1 tỷ đồng; thăm hỏi gia đình chính sách, hộ nghèo trên địa bàn đóng quân nhân các dịp lễ, tết và cán bộ, chiến sĩ có hoàn cảnh khó khăn hoặc có người thân mắc bệnh hiểm nghèo với tổng số tiền trên 330 triệu đồng và gần 13 tấn gạo.
Sẵn sàng chiến đấu và chiến đấu thắng lợi trong mọi tình huống là nhiệm vụ trọng tâm của đơn vị, do đó phong trào Thi đua Quyết thắng năm 2017 ở Sư đoàn 5 được cấp ủy, chỉ huy các cấp xác định tập trung đột phá nâng cao chất lượng huấn luyện, xây dựng nền nếp chính quy, quản lý và rèn luyện kỷ luật. Từ nỗ lực của phong trào thi đua, Sư đoàn đã tạo được gần một tỷ đồng từ tăng gia sản suất và hàng ngàn ngày công để làm mới, sửa chữa mô hình học cụ, thao trường, bãi tập. Đồng thời, chất lượng huấn luyện không ngừng được nâng lên. Hiện nay, 100% cán bộ đều huấn luyện được theo phân cấp. Trong đó, có gần 92% cán bộ cấp trung đội, đại đội; gần 73% cán bộ cấp tiểu đoàn huấn luyện giỏi; các đợt kiểm tra bắn đạn thật và diễn tập các cấp kết quả đầu đạt khá, giỏi, đơn vị an toàn tuyệt đối; các đợt tham gia hội thi, hội thao đều đạt kết quả cao. Năm 2017, Sư đoàn tiếp tục được Bộ Quốc phòng công nhận đạt tiêu chuẩn đơn vị vững mạnh toàn diện.
Đẩy mạnh thực hiện phong trào thi đua “Ngành Hậu cần Quân đội làm theo lời Bác Hồ dạy” Sư đoàn 5 còn phát triển, nhân rộng được nhiều mô hình tăng gia, sản xuất hiệu quả kinh tế cao tạo doanh thu trên 75 tỷ đồng, lợi nhuận đạt gần 14 tỷ đồng. Qua đó, góp phần cải thiện đời sống bộ đội. Bên cạnh đó, Sư đoàn còn đầu tư trên 1,3 tỷ đồng củng cố cảnh quan, môi trường đơn vị; thường xuyên làm tốt việc phòng chống dịch, bệnh và vệ sinh an toàn thực phẩm, bảo đảm quân số khỏe thường xuyên đạt gần 99%. Năm 2017, Sư đoàn 5 có 2/3 Trung đoàn được Quân khu 7 và Bộ Quốc phòng tặng cờ đơn vị xuất sắc 5 năm (2012- 2017) thực hiện phong trào thi đua “Xây dựng và quản lý doanh trại chính quy, xanh, sạch, đẹp”. Ngoài ra, công tác Kỹ thuật và Cuộc vận động “Quản lý, khai thác vũ khí, trang bị kỹ thuật tốt, bền, an toàn, tiết kiệm và an toàn giao thông” ngày càng đi vào chiều sâu hiệu quả.
Để phong trào Thi đua Quyết thắng đi vào chiều sâu, đồng thời tạo sự lan tỏa rộng khắp trong đơn vị, Sư đoàn 5 luôn chú trọng xây dựng, nhân rộng các mô hình, điển hình tập thể, cá nhân tiên tiến. Đến nay, Sư đoàn bồi dưỡng, xây dựng được 5 mô hình, 16 tập thể, 13 cá nhân điển hình tiên tiến. Trong đó có 3 tập thể, 4 cá nhân tiên tiến được Bộ Tư lệnh Quân khu 7 chọn nhân rộng trong lực lượng vũ trang Quân khu.