Năm 2023, Hội đồng Nghĩa vụ quân sự (NVQS) quận Phú Nhuận được giao chỉ tiêu tuyển chọn và gọi 132 công dân nhập ngũ, trong đó giao cho các đơn vị thuộc Quân đội 110 công dân và giao cho Công an Thành phố: 22 công dân.
Công tác tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ năm 2023 tiếp tục thực hiện theo phương thức “tròn khâu” với phương châm “tuyển người nào chắc người đó”; thực hiện bình cử, công khai bảo đảm công bằng, đúng luật, tạo sự đồng tình cao trong nhân dân, nhất là đối với những gia đình có công dân chuẩn bị lên đường nhập ngũ.
Để hoàn thành tốt chỉ tiêu tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ bảo đảm số lượng, chất lượng đúng theo hướng dẫn của Bộ Tư lệnh TP.Hồ Chí Minh, cơ quan thường trực Hội đồng NVQS quận là Ban Chỉ huy Quân sự quận đã tập trung tham mưu cho Ủy ban nhân dân quận xây dựng kế hoạch kiểm tra công tác đăng ký, quản lý, nắm nguồn công dân trong độ tuổi sẵn sàng nhập ngũ; tổ chức phúc tra, rà soát số sinh viên đang học tập tại các trường Cao đẳng, Đại học (dự kiến tốt nghiệp ra trường năm 2022); đồng thời phối hợp cùng với Công an tiến hành phúc tra, rà soát và nắm lại nguồn công dân trong độ tuổi sẵn sàng nhập ngũ. Tham mưu cho Quận ủy - Ủy ban nhân dân quận ban hành chỉ thị, văn bản lãnh đạo, chỉ đạo và kịp thời triển khai, hướng dẫn đến các cơ quan, ban ngành quận, Hội đồng NVQS 13 phường thực hiện các bước theo quy trình tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ.
Chính vì vậy, kết quả tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ năm 2023 của quận Phú Nhuận vượt chỉ tiêu thành phố giao. Tỷ lệ đảng viên chính thức gọi nhập ngũ đạt 1,81% (vượt chỉ tiêu Thành phố giao là 1%); số công dân trúng tuyển nhập ngũ có trình độ trung cấp, cao đẳng, đại học chiếm 45,45%, vượt chỉ tiêu Thành phố giao là 35%; sức khoẻ loại 1, 2 chiếm 87,27% (vượt chỉ tiêu Thành phố giao là 70%).
Phát biểu tại hội nghị, Thiếu tướng Lê Xuân Thế, Phó Tư lệnh - Tham mưu trưởng Bộ Tư lệnh TPHCM đánh giá cao công tác tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ năm 2023 của quận Phú Nhuận. Hội đồng NVQS quận đã có nhiều cách làm, mô hình hay trong tuyển quân, như: mô hình “Phiên tòa giả định” tuyên truyền về Nghị định số 37 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quốc phòng, cơ yếu; câu lạc bộ “Bà mẹ có con thi hành NVQS và xuất ngũ”, thường xuyên xuống thăm hỏi tình hình các gia đình có con đang thi hành NVQS và chuẩn bị lên đường nhập ngũ, qua đó nắm tư tưởng của công dân, kịp thời động viên gia đình an tâm để con em lên đường thi hành NVQS. Đồng thời, cấp ủy, chính quyền, các ban ngành đoàn thể địa phương luôn quan tâm, chăm lo chế độ, chính sách, hậu phương Quân đội, đặc biệt là các trường hợp gia đình thanh niên trúng tuyển NVQS có hoàn cảnh khó khăn.
![](/fileman/Uploads/wvtbNews_DanhSachTinChuaDuyet_PV/32651/thumb/img0752_20230403164702041.jpg)
Hội đồng NVQS các phường luôn quan tâm, chăm lo chế độ, chính sách cho các thanh niên trúng tuyển NVQS năm 2023
Đồng chí Nguyễn Đông Tùng, Chủ tịch UBND quận, Chủ tịch Hội đồng Nghĩa vụ quân sự quận nhấn mạnh: Trong tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ, cơ quan thường trực phải bảo đảm công khai, dân chủ, công bằng, nhân văn để động viên, khích lệ thanh niên tình nguyện lên đường nhập ngũ và tạo sự yên tâm, phấn khởi cho gia đình có thanh niên trúng tuyển NVQS.
![](/fileman/Uploads/wvtbNews_DanhSachTinChuaDuyet_PV/32651/thumb/hinh-1.jpg)
Lãnh đạo quận Phú Nhuận khen thưởng cho các tập thể có thành tích tốt trong công tác tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ năm 2023
![](/fileman/Uploads/wvtbNews_DanhSachTinChuaDuyet_PV/32651/thumb/hinh-2.jpg)
Lãnh đạo quận Phú Nhuận khen thưởng cho các cá nhân có thành tích tốt trong công tác tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ năm 2023