(QK7 Online) – Ngày 1/7/2020, Bộ Quốc phòng tổ chức hội nghị trực tuyến sơ kết thực hiện Cuộc vận động 50 về “Quản lý, khai thác vũ khí trang bị kỹ thuật tốt, bền, an toàn tiết kiệm và an toàn giao thông” lần thứ 5, giai đoạn 2015- 2020. Thượng tướng Bế Xuân Trường, UVTW Đảng, Ủy viên Quân ủy Trung ương, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng, Trưởng Ban chỉ đạo CVĐ 50 Bộ Quốc phòng chủ trì hội nghị, tại điểm cầu Quân khu 7, Thiếu tướng Du Trường Giang, Phó Tư lệnh Quân khu chủ trì.
Thượng tướng Bế Xuân Trường, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng phát biểu chỉ đạo tại hội nghị.
Hội nghị đã đánh giá kết quả thực hiện Cuộc vận động 50 trong 5 năm qua, phương hướng, nhiệm vụ và giải pháp tập trung lãnh đạo, triển khai thực hiện Cuộc vận động trong toàn quân thời gian tới.
Toàn cảnh hội nghị tại điểm cầu Quân khu 7.
![](/fileman/Uploads/tbNews/18680/thumb/0_20200701122415324.jpg)
Thiếu tướng Du Trường Giang, Phó Tư lệnh Quân khu chủ trì hội nghị tại điểm cầu Quân khu 7.
Đối với Quân khu 7, CVĐ 50 thời gian qua được triển khai đồng bộ, toàn diện, có sự đột phá mới, hướng trọng tâm vào thực hiện các mục tiêu của cuộc vận động, gắn với phong trào thi đua, cuộc vận động của các cấp, các ngành đạt hiệu quả thiết thực, đã tạo động lực to lớn cổ vũ động viên cán bộ, chiến sĩ nỗ lực phấn đấu vượt qua khó khăn hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao, góp phần nâng cao chất lượng tổng hợp và sức mạnh chiến đấu của LLVT Quân khu. Trong đó, nổi bật là công tác quản lý VKTBKT được thực hiện thống nhất trên cả 3 mặt: Số lượng, chất lượng và đồng bộ, kiện toàn hệ thống sổ sách, mẫu biểu, phân cấp trách nhiệm quản lý theo quy định, xác định cụ thể số lượng VKTBKT các ngành. LLVT quân khu tổ chức bảo quản, bảo dưỡng, sửa chữa hơn 2,8 triệu lượt vũ khí, hơn 75.600 lượt khí tài, hơn 24.600 lượt xe ô tô các loại, hơn 3.500 lượt ca nô, tàu thuyền... Toàn quân khu có 225 sáng kiến (27 sáng kiến cấp Bộ Quốc phòng, 78 sáng kiến cấp Quân khu, 120 sáng kiến cấp cơ sở) với nhiều sáng kiến áp dụng mang lại hiệu quả thiết thực.
Thủ trưởng Bộ Tư lệnh Quân khu thường xuyên kiểm tra, theo dõi, chỉ đạo chặt chẽ công tác kỹ thuật tại các cơ quan, đơn vị.
Tại hội nghị, Quân khu 7 vinh dự có 1 tập thể là Bộ Tham mưu Quân khu được Chủ tịch nước tặng thưởng Huân chương Bảo vệ Tổ quốc hạng 3; 2 tập thể gồm: Cục Kỹ thuật Quân khu và Trung đoàn 657, Cục Hậu cần Quân khu được tặng Cờ thưởng đơn vị xuất sắc của Bộ Quốc phòng và 1 tập thể, 2 cá nhân được Bộ trưởng Bộ Quốc phòng tặng Bằng khen đã có thành tích xuất sắc trong thực hiện Cuộc vận động Quản lý, khai thác vũ khí trang bị kỹ thuật tốt, bền, an toàn tiết kiệm và An toàn giao thông giai đoạn 2015 – 2020.
Thủ trưởng các cơ quan Quân khu tham dự hội nghị.
Thủ trưởng các cơ quan Quân khu tham dự hội nghị.
Hội nghị đã phát động toàn quân đẩy mạnh thi đua thực hiện Cuộc vận động 50, giai đoạn 2020- 2025 với nhiều mục tiêu, giải pháp thiết thực, hiệu quả, góp phần đưa Cuộc vận động ngày càng đi vào chiều sâu, vững chắc.
Thế Anh