(QK7 Online) – Sáng ngày 13/12, Đoàn công tác Quân khu 7 do Đại tá Trần Đức Thắng, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu làm trưởng đoàn đến kiểm tra công tác tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ năm 2024 tại huyện Phú Giáo, tỉnh Bình Dương. Làm việc với đoàn có Đại tá Lê Anh Đức, Phó Chỉ huy trưởng, Tham mưu trưởng Bộ CHQS tỉnh Bình Dương; đồng chí Đoàn Văn Đồng, Phó Bí thư huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện, Chủ tịch Hội đồng nghĩa vụ quân sự (NVQS) huyện Phú Giáo.
Quang cảnh buổi kiểm tra.
Năm 2024, huyện Phú Giáo được giao chỉ tiêu tuyển 165 thanh niên nhập ngũ tại Lữ đoàn Đặc công 429, Sư đoàn 5, Tiểu đoàn Vệ binh 180, Bộ CHQS tỉnh và Công an tỉnh.
Đoàn kiểm tra hồ sơ, danh sách thanh niên nhập ngũ năm 2024.
Để hoàn thành tốt công tác tuyển quân, Hội đồng NVQS huyện Phú Giáo đã tham mưu Huyện ủy, UBND huyện lãnh đạo, chỉ đạo các ban ngành, đoàn thể, địa phương xác định công tác tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ là một trong những nhiệm vụ chính trị trọng tâm, từ đó tập trung thực hiện tốt các chỉ tiêu đạt chất lượng cao ở từng khâu, từng cấp. Các địa phương thực hiện tốt “tuyển quân tròn khâu”, triển khai tốt bước bình cử, công khai, đồng thời phân công các ban, ngành, đoàn thể tham gia tuyên truyền vận động thanh niên và gia đình, kịp thời nắm bắt hoàn cảnh, tâm tư nguyện vọng của thanh niên, tạo được đồng thuận cao trong Nhân dân. Nhiều thanh niên tình nguyện nhập ngũ và đăng ký phục vụ lâu dài trong Quân đội.
Đại tá Trần Đức Thắng, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu kết luận kiểm tra.
Kết luận kiểm tra, Đại tá Trần Đức Thắng, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu đề nghị Hội đồng NVQS huyện Phú Giáo tiếp tục quán triệt, thực hiện nghiêm các văn bản của trên về công tác tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ, đặc biệt Luật NVQS năm 2015, Chỉ thị số 98/CT-BQP ngày 26/10/2019 của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng về việc tăng cường biện pháp nâng cao chất lượng công tác tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ trong tình hình mới; các Thông tư của Bộ, liên Bộ và văn bản qui định, hướng dẫn của Quân khu.
Hội đồng NVQS huyện cần thực hiện tốt chủ trương nâng cao chất lượng về sức khỏe, trình độ chuyên môn kỹ thuật, tuyển quân tròn khâu “tuyển người nào, chắc người đó”; tuyển chọn hết những thanh niên có sức khỏe loại 1, loại 2; số có trình độ trung cấp, cao đẳng, đại học; cử tuyển 1% đảng viên chính thức nhập ngũ để hoàn thành chỉ tiêu Nghị quyết Đảng ủy Quân khu giao; ưu tiên tuyển chọn những công dân có năng khiếu văn hóa văn nghệ, thể dục thể thao, những công dân đã qua đào tạo võ thuật để huấn luyện, tạo nguồn tuyển chọn quân nhân chuyên nghiệp cho các đơn vị thuộc Quân khu.
Đại tá Trần Đức Thắng, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu kiểm tra Ban CHQS xã Tam Lập.
Ban CHQS huyện phối hợp với các cơ quan, ban ngành, địa phương đẩy mạnh tuyên truyền về công tác tuyển quân cho cán bộ, đảng viên, nhân dân và thanh niên trong độ tuổi thực hiện Luật Nghĩa vụ quân sự phong phú, sinh động, hấp dẫn.
Đại tá Trần Đức Thắng, Phó Chủ nhiệm Chính trị Quân khu kiểm tra Ban CHQS thị trấn Phước Vĩnh.
Hiệp đồng chặt chẽ với các đơn vị nhận quân về kế hoạch, thời gian và phương thức tiến hành giao, nhận chiến sĩ mới, giao đúng người trong danh sách đã chốt với đơn vị. Tổ chức tốt hoạt động “Hội trại tòng quân” để tạo ra sân chơi lành mạnh; có ý nghĩa giáo dục chính trị, động viên thanh niên lên đường nhập ngũ và tổ chức Lễ giao, nhận quân trang trọng, đúng nghi lễ trong Quân đội.
Ngọc Tuân