(QK7 Online) - Sáng 21/5, đoàn công tác Quân khu 7 do Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh, Phó Chính ủy Quân khu làm trưởng đoàn đến thăm, chúc mừng Văn phòng 2, Trung ương Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam và chùa Phổ Quang nhân dịp Đại lễ Phật đản năm 2021 – Phật lịch 2565. Tham gia đoàn công tác có Thiếu tướng Lê Ngọc Hải, Phó Tư lệnh Bộ Tư lệnh TP. HCM.
Đồng chí Phó Chính ủy Quân khu cùng đoàn công tác chúc mừng Văn phòng 2, Trung ương GHPG Việt Nam.
Thay mặt Thường vụ Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Quân khu, Thiếu tướng Đỗ Văn Bảnh gửi lời chúc mừng tốt đẹp nhất đến chư vị giáo phẩm, đồng bào phật tử trên địa bàn Quân khu đón một mùa Phật đản mạnh khỏe, an lạc, nhiều niềm vui, hạnh phúc, thắm tình đạo vị trong khối đại đoàn kết toàn dân tộc.
Đồng chí Phó Chính ủy Quân khu nhấn mạnh, Đại lễ Phật đản năm 2021 – Phật lịch 2565 được diễn ra trong niềm vui lớn của Nhân dân cả nước trước thành công của Đại hội Đảng toàn quốc lần thứ XIII và Ngày hội toàn dân chuẩn bị bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2021 – 2026 cũng như hòa chung niềm vui với tăng ni, phật tử cả nước kỷ niệm 40 năm ngày thành lập GHPG Việt Nam và Đại hội Đại biểu Phật giáo toàn quốc nhiệm kỳ 2022 – 2027.
Thừa ủy quyền của Thường vụ Đảng ủy, Bộ Tư lệnh Quân khu, Đại tá Nguyễn Công Anh đến chúc mừng Đại lễ Phật đản tại chùa Phổ Quang.
Thời gian qua, Bộ Tư lệnh Quân khu 7 đã lãnh đạo, chỉ đạo các cơ quan, đơn vị, địa phương chủ động phối hợp với Ban Trị sự GHPG Việt Nam trên địa bàn tổ chức thành công nhiều hoạt động phong phú, thiết thực, hiệu quả, góp phần lan tỏa hình ảnh, phẩm chất “Bộ đội Cụ Hồ” trong thời kỳ mới. Nổi bật như: Tôn vinh hình ảnh “Bộ đội Cụ Hồ” trong công tác phòng, chống dịch bệnh Covid-19; giúp đỡ đồng bào miền Trung khắc phục hậu quả bão lũ; tổ chức Lễ cầu siêu cho hàng ngàn liệt sĩ hi sinh tại Long An; thăm, tặng hơn 1.000 ngàn phần quà cho các đối tượng chính sách, hộ nghèo là đồng bào dân tộc, tôn giáo, các chốt phòng chống dịch khu vực biên giới và giúp đỡ kiều bào ở Campuchia… Tin tưởng rằng với phương châm “Đạo pháp – Dân tộc – Chủ nghĩa xã hội”, thời gian tới, chư tôn đức giáo phẩm và toàn thể tăng ni, phật tử GHPG Việt Nam trên địa bàn sẽ tiếp tục đóng góp cho công cuộc xây dựng khối đại đoàn kết toàn dân tộc, tăng cường tình đoàn kết quân – dân, đoàn kết tôn giáo; hưởng ửng và tham gia các phong trào thi đua yêu nước, các cuộc vận động do LLVT Quân khu phát động; chung tay đẩy lùi đại dịch Covid-19 góp phần xây dựng đất nước Việt Nam ngày càng giàu đẹp, văn minh, hùng mạnh. Đặc biệt, trong cuộc bầu cử ĐBQH khóa XV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2021 – 2016 sắp tới, cử tri là các tăng ni, phật tử sẽ bầu chọn các ứng cử viên tiêu biểu đại diện cho ý chí, nguyện vọng của Nhân dân.
Đại diện các cơ sở Phật giáo trên địa bàn chân thành cảm ơn sự quan tâm sâu sắc của Bộ Tư lệnh Quân khu 7, hứa sẽ luôn đồng hành cùng lực lượng vũ trang Quân khu trong công cuộc xây dựng và bảo vệ Tổ quốc; nỗ lực mang lại niềm vui, an lạc cho người dân góp phần vào sự phát triển chung của thành phố và đất nước cũng như chung tay ngăn chặn, đẩy lùi dịch bệnh Covid-19.
Nguyễn Hoàng