Đồng chí Võ Tiến Sĩ, Bí thư Quận ủy Quận 5, gặp gỡ đảng viên quận 5 trước ngày lên đường nhập ngũ 2017
Sau khi đảng viên xuất ngũ về địa phương, Đảng ủy - Ban Chỉ huy quân sự quận đã chủ động phối hợp với Ban Tổ chức Quận ủy hướng dẫn cho đảng viên xuất ngũ làm các thủ tục quy định như giới thiệu sinh hoạt đảng về đảng bộ phường nơi cư trú để tham gia sinh hoạt chi bộ. Theo đó, cơ quan quân sự quận lập sổ theo dõi quản lý đảng viên xuất ngũ; đồng thời từng quí tiến hành phúc tra đảng viên xuất ngũ, nắm bắt tình hình, hoàn cảnh gia đình, bản thân đảng viên. Qua đó kịp thời tham mưu, đề xuất cho Quận ủy - Ủy ban nhân dân quận định hướng tư tưởng, định hướng nghề nghiệp, giới thiệu giải quyết việc làm, giúp đỡ những trường hợp đảng viên có hoàn cảnh khó khăn kinh tế, điều kiện việc làm xa nơi cư trú, tạo thời gian sinh hoạt phù hợp.
Cùng với đó, Ban Chỉ huy quân sự quận 5 còn tổ chức cho đảng viên xuất ngũ tham gia các lớp đào tạo sĩ quan dự bị nhằm góp phần tăng cường sức mạnh cho lực lượng dự bị động viên ở địa phương. Vì thế chất lượng dự bị động viên trong quận hàng năm được nâng lên rõ rệt, từ 4% đảng viên năm 2002 đến nay, đảng viên trong lực lượng dự bị động viên trong quận đã tăng lên 9,55%; đơn vị đại đội dự bị động viên đều có chi bộ, tổ đảng. Do đó việc sinh hoạt định kỳ chi bộ, việc điều động quân nhân dự bị tập trung học tập, huấn luyện, kiểm tra sẵn sàng chiến đấu hàng năm quân số luôn đạt từ 98% đến 100% chỉ tiêu.
Từ thực tiễn trên khẳng định, việc tuyển đảng viên nhập ngũ và quản lý, sử dụng đảng viên là quân nhân xuất ngũ trong thời gian qua của quận 5 đã đạt được kết quả hết sức quan trọng, góp phần nâng cao chất lượng xây dựng lực lượng dự bị động viên của quận; đồng thời đây cũng chính là vốn quý, một nguồn lực nhằm bổ sung nguồn cán bộ các cấp cho địa phương.
Từ những kết quả đạt được, Đảng ủy - Ban CHQS quận tiếp tục tham mưu giúp Quận ủy, Ủy ban nhân dân quận lãnh đạo, chỉ đạo chặt chẽ, hiệu quả về công tác tuyển đảng viên nhập ngũ và quản lý, giáo dục rèn luyện đảng viên xuất ngũ; phối hợp với cấp ủy, chính quyền 15 phường, ban ngành, đoàn thể các cấp trong quận tuyên truyền sâu rộng chủ trương của Đảng ủy Quân khu, Thành ủy, Đảng ủy quân sự Thành phố, tìm ra những cách làm mới, hiệu quả, thiết thực nhằm nâng cao hơn nữa chất lượng tuyển đảng viên nhập ngũ cũng như trong việc quản lý, sử dụng đảng viên sau khi hoàn thành nghĩa vụ về địa phương.