![](/fileman/Uploads/tbNews/5390/thumb/hon_dao_hoang_so_ngay_ngoai_thanh_sai_gon_ivivu_1.jpg)
Xã đảo Thạnh An nhìn từ trên không
Cuộc sống sinh hoạt khó khăn là vậy, nhưng tình hình an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên đảo lại rất yên ổn. Đó chính là nhờ có sự đoàn kết và hoạt động hiệu quả của các lực lượng dân quân, công an xã và bộ đội biên phòng đóng quân trên đảo. Công tác giáo dục chính trị tư tưởng cho lực lượng dân quân luôn là mục tiêu, nhiệm vụ quan trọng của cấp ủy, chính quyền địa phương, bởi chiến sĩ dân quân vững vàng tư tưởng, xác định tốt nhiệm vụ của mình thì mới thực hiện tốt nhiệm vụ mình đang thực hiện. Nhận thấy điều ấy, lãnh đạo huyện Cần Giờ luôn có sự động viên và đầu tư về cơ sở vật chất cho Ban chỉ huy quân sự xã, tạo điều kiện tốt nhất để lực lượng dân quân hoạt động có hiệu quả.
![](/fileman/Uploads/tbNews/5390/thumb/ve_dep_thanh_binh_tren_xa_dao_duy_nhat_cua_sai_gon7.jpg)
Một góc phố trên đảo
Để có được lực lượng dân quân của xã vững mạnh đảm bảo các yêu cầu trong mọi tình huống. Thực tế trong nhiều năm qua tình hình an ninh chính trị và trật tự xã hội được giữ vững ổn định, công tác quốc phòng, quân sự địa phương luôn được tăng cường phù hợp với tình hình thực tế trên đảo. Tổ chức luyện tập, huấn luyện cho tiểu đội dân quân thường trực theo kế hoạch chương trình của trên đúng qui định để nâng cao trình độ chuyên môn của chiến sĩ dân quân.
Lực lượng dân quân của xã thường xuyên luyện tập các phương án sẵn sàng chiến đấu, bảo vệ đảo an toàn. Từng cán bộ, chiến sĩ dân quân trên đảo luôn nêu cao tinh thần cảnh giác cách mạng, nắm chắc mọi diễn biến tình hình trên địa bàn, không để bị động, bất ngờ khi có tình huống xảy ra.
Ngoài những nhiệm vụ chính trị trung tâm trên, ban chỉ huy quân sự xã còn phối hợp chặt chẽ với lực lượng công an xã và đồn biên phòng Thạnh An tổ chức nhiều chuyến tuần tra, bảo vệ địa bàn, bảo vệ rừng, nguồn lợi thủy sản qua tuần tra góp phần giữ vững an ninh chính trị, trận tự an toàn xã hội trên địa bàn.
Lực lượng dân quân phối hợp với các lực lượng tuần tra địa bàn
Với trách nhiệm và tinh thần vượt khó lực lực lượng dân quân trên đảo luôn xác định rõ nhiệm vụ, tranh thủ mọi điều kiện, không ngừng phấn đấu vươn lên xây dựng lực lượng dân quân ngày càng vững mạnh toàn diện, từng bước nâng cao chất lượng và tăng cường sức chiến đấu của lực lượng dân quân vì bình yên của xã đảo Thạnh An.