![](/fileman/Uploads/tbNews/22025/thumb/759-10-copy.jpg)
hỗ trợ mua dê giống cho người dân có hoàn cảnh khó khăn.
Chung sức xây dựng nông thôn mới
Đại tá Nguyễn Hoàng Tấn - Phó Chính ủy Bộ CHQS tỉnh cho biết: xác định phong trào thi đua “Dân vận khéo” và xây dựng “Đơn vị dân vận tốt” là nhiệm vụ quan trọng, có ý nghĩa thiết thực, góp phần xây dựng “Thế trận lòng dân” vững chắc, giữ vững và xứng đáng với danh hiệu cao quý “Bộ đội Cụ Hồ”, trong những năm qua, Đảng ủy, Bộ CHQS tỉnh đã tập trung chỉ đạo LLVT tỉnh phối hợp chặt chẽ với các địa phương, đẩy mạnh phong trào thi đua “LLVT tỉnh chung sức xây dựng nông thôn mới”, gắn phát triển kinh tế, văn hóa, xã hội với thực hiện nhiệm vụ quốc phòng, an ninh.
Tháng 5/2020, trước tình trạng khô hạn kéo dài dẫn đến thiếu nước ngọt trầm trọng, ảnh hưởng nặng nề đến sản xuất cũng như sinh hoạt của người dân xã Bình Châu, huyện Xuyên Mộc, Bộ CHQS tỉnh phối hợp với Chi nhánh cấp nước Xuyên Mộc, Công ty CP Cấp nước Bà Rịa – Vũng Tàu chở khoảng 300m3 nước sạch mỗi ngày đến tận nhà để cung cấp cho hàng trăm hộ dân. “Lượng nước giúp chúng tôi giảm bớt khó khăn khi thiếu nước sinh hoạt và phải mua nước từ những nguồn khác với giá cao. Chúng tôi rất cảm ơn cán bộ, chiến sĩ LLVT tỉnh”, bà Nguyễn Thị Duyên (xã Bình Châu, huyện Xuyên Mộc) phấn khởi cho biết.
Trước đó, vào tháng 9/2019, Ban CHQS huyện Đất Đỏ huy động gần 100 cán bộ, chiến sĩ tham gia rải 200m3 đá để chống lầy trên tuyến đường dài 1.000m, tại ấp Phước Sơn, xã Phước Long Thọ, giúp người dân thuận tiện khi lưu thông qua đây.
Giúp dân thoát nghèo bền vững
Hưởng ứng phong trào thi đua “Quân đội chung tay vì người nghèo - không để ai bị bỏ lại phía sau”, những năm qua, Bộ CHQS tỉnh đã tập trung tuyên truyền, hướng dẫn và nhân rộng các điển hình, kinh nghiệm sản xuất, đồng thời hỗ trợ vốn, giống cây trồng, vật nuôi giúp người dân phát triển sản xuất, vươn lên ổn định cuộc sống, tôn lên tinh thần “thắm tình đồng đội - ấm tình quân dân”.
Gia đình ông Nguyễn Văn Nhân (tổ 4, thôn 1, xã Bình Trung, huyện Châu Đức) là hộ nghèo, không có đất để sản xuất, sức khỏe ông lại yếu, thu nhập bấp bênh từ việc làm thuê. Cuối tháng 5/2020, Bộ CHQS tỉnh hỗ trợ gia đình ông 1 đàn dê sinh sản trị giá 20 triệu đồng, đồng thời phối hợp với Hội Nông dân xã Bình Trung hướng dẫn kỹ thuật chăn nuôi, xây dựng chuồng trại. “Với gia đình tôi, việc được hỗ trợ đàn dê chính là tạo sinh kế để vượt qua khó khăn. Vợ chồng tôi sẽ cố gắng chăm sóc để đàn dê khỏe mạnh, sớm sinh sản để thoát nghèo”, ông Nhân vui vẻ nói.
Qua phong trào “Quân đội chung tay vì người nghèo - không để ai bị bỏ lại phía sau”, Bộ CHQS tỉnh đã tham mưu cấp ủy, chính quyền tặng hơn 26 ngàn thẻ BHYT cho hộ nghèo; tổ chức khám bệnh, cấp thuốc miễn phí cho hơn 9 ngàn lượt hộ nghèo với tổng số tiền gần 1,3 tỷ đồng; trao 720 suất học bổng cho học sinh nghèo hiếu học với số tiền 228 triệu đồng; tặng 6.400 suất quà cho gia đình chính sách; nhận đỡ đầu 21 học sinh có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn đến hết lớp 12 với số tiền 500 ngàn đồng/tháng/học sinh.
Đặc biệt, năm 2020, dịch bệnh Covid-19 gây ảnh hưởng nặng nề đến cuộc sống của người dân, Bộ CHQS tỉnh đã tổ chức chương trình “Siêu thị 0 đồng”, “Phiên chợ 0 đồng”, “món quà yêu thương”, “ATM gạo” hỗ trợ cho Nhân dân gặp khó khăn do ảnh hưởng bởi đại dịch, được cấp ủy, chính quyền và Nhân dân đánh giá cao.
Đại tá Nguyễn Hoàng Tấn - Phó Chính ủy Bộ CHQS tỉnh nhấn mạnh: “thời gian tới, Đảng ủy, Bộ CHQS tỉnh sẽ tiếp tục đẩy mạnh phong trào thi đua “Dân vận khéo”, xây dựng “Đơn vị dân vận tốt” gắn với các phong trào thi đua, cuộc vận động do cấp trên và địa phương phát động; nhân rộng những mô hình, điển hình dân vận tiêu biểu, thiết thực, có sức lan tỏa và tác động tích cực, qua đó nâng cao chất lượng, hiệu quả công tác dân vận với phương châm “Nghe dân nói, nói dân hiểu, làm dân tin”.