(QK7 Online) – Bộ đội Phòng hóa Quân khu 7 phối hợp với lực lượng của Binh chủng Hóa học và Bộ Tư lệnh TP.HCM sẽ thực hiện phun thuốc khử khuẩn tiêu độc trên toàn địa bàn thành phố, đặc biệt các khu vực đang có diễn biến dịch Covid-19 phức tạp. Dự kiến thời gian khử khuẩn diễn ra trong 7 ngày.
Bộ đội Phòng hóa Quân khu 7 phun thuốc khử khuẩn trên địa bàn quận Gò Vấp, TP.HCM vào tháng 6/2021.
Lực lượng tham gia phun thuốc khử khuẩn gồm: Tiểu đoàn Phòng hóa 38/ Bộ Tham mưu Quân khu 7, Lữ đoàn phòng hóa 87/Binh chủng Hóa học và cán bộ, chiến sĩ Bộ Tư lệnh TP.HCM.
Theo kế hoạch, sẽ có 2 đội gồm 16 xe chuyên dụng mỗi ngày chia ra phun thuốc khử khuẩn từ 2 đến 4 đầu mối là thành phố Thủ Đức và 21 quận, huyện trên địa bàn TP.HCM.
Bộ Tư lệnh TP.HCM đã chỉ đạo các cơ quan, đơn vị, Ban Chỉ huy Quân sự thành phố Thủ Đức và các quận, huyện nắm rõ tình hình dịch bệnh tại địa phương để đề xuất khu vực tiêu độc khử khuẩn. Đồng thời phối hợp chính quyền địa phương, các lực lượng đảm bảo an ninh, an toàn giao thông, chỉ dẫn đường tại các khu vực khử khuẩn. Ngoài khử khuẩn đường phố, bộ đội hóa học và lực lượng của Bộ Tư lệnh thành phố sẽ tiến hành khử khuẩn trên địa bàn dân cư, các khu trọ bằng phương tiện phù hợp.
Dự kiến trong ngày 23/7, các lực lượng sẽ phun thuốc khử khuẩn trên địa bàn thành phố Thủ Đức và huyện Bình Chánh.
Tấn Chí