(QK7 Online) - Sáng ngày 19/5, Bộ CHQS tỉnh Bình Phước phối hợp với UBND huyện Bù Đốp tổ chức lễ khánh thành, bàn giao nhà điểm dân cư liền kề chốt dân quân biên giới xã Thanh Hòa, huyện Bù Đốp, tỉnh Bình Phước. Đến dự có Đại tá Nguyễn Như Trúc, Phó Chủ nhiệm chính trị Quân khu; thủ trưởng Bộ CHQS tỉnh Bình Phước và đại diện các ban, ngành, đoàn thể huyện Bù Đốp.
Lãnh đạo UBND huyện Bù Đốp trao quyết định bàn giao nhà cho người thụ hưởng.
Điểm dân cư liền kề chốt dân quân biên giới Thanh Hòa được xây dựng tại ấp 3, xã Thanh Hòa, huyện Bù Đốp gồm 5 căn nhà cấp 4, xây dựng tường gạch, bên ngoài quét hồ dầu chống thấm, bên trong quét vôi ve, mái tôn, la phông tôn lạnh, nền lát gạch men. Trung bình mỗi căn nhà có diện tích 72m2, gồm 1 phòng khách, 2 phòng ngủ, 1 phòng bếp, 1 nhà vệ sinh tự hoại, hệ thống điện, nước sinh hoạt cùng hệ thống đường giao thông kết nối với các công trình phúc lợi đã được bê tông hóa; kinh phí xây dựng mỗi căn 165 triệu đồng. Người thụ hưởng là dân quân thường trực có hoàn cảnh khó khăn, chưa có nhà ở.
Đại tá Nguyễn Như Trúc, Phó Chủ nhiệm chính trị Quân khu thừa ủy quyền của Đảng ủy - Bộ Tư lệnh Quân khu 7 tặng quà cho bà con.
Đây là điểm dân cư đầu tiên được khởi công xây dựng trong giai đoạn 3 của tỉnh nhằm chào mừng Đại hội Đảng bộ tỉnh Bình Phước lần thứ XI, nhiệm kỳ 2020 – 2025. Sau khi hoàn thành, điểm dân cư sẽ góp phần to lớn trong xây dựng thế trận quốc phòng toàn dân, thế trận an ninh nhân dân, biên phòng toàn dân, là chỗ dựa vững chắc hỗ trợ cho các lực lượng làm nhiệm vụ trên tuyến biên giới.
UBMTTQVN tỉnh tặng mỗi hộ gia đình một cặp dê giống.
Tại buổi lễ, lãnh đạo UBND huyện đã trao quyết định bàn giao nhà cho các hộ gia đình thụ hưởng; Đảng ủy Bộ tư lệnh Quân khu 7 tặng mỗi hộ 1 ti vi, 1 ảnh Bác Hồ và 1 lá cờ Tổ quốc; Bộ CHQS tỉnh tặng mỗi hộ 1 kệ tủ trị giá 3,57 triệu đồng; UBMTTQVN tỉnh tặng mỗi hộ cặp dê giống trị giá 6 triệu đồng cùng nhiều phần quà giá trị giúp bà con sớm ổn định cuộc sống.
Nguyễn Hoàng