(QK7 Online) - Lộc Ninh là huyện biên giới của tỉnh Bình Phước, có cửa khẩu quốc tế Hoa Lư. Trong thời gian dịch bệnh Covid-19 bùng phát, thực hiện Chỉ thị của Chính phủ, tất cả công dân trở về nước đều phải cách ly tập trung, Huyện ủy - UBND huyện đã chấp hành nghiêm chỉ thị, thiết lập khu cách ly tập trung để đón các công dân đến cách ly phòng dịch.
Đồng chí Trần Thị Bích Lệ, Phó Chủ tịch UBND huyện Lộc Ninh trao giấy chứng nhận hoàn thành cách ly cho công dân. Ảnh: Trần Rô
Sau 14 ngày thực hiện cách ly tập trung, Ban chỉ đạo phòng chống dịch bệnh huyện Lộc Ninh tổ chức lễ hoàn thành cách ly cho 8 công dân Việt Nam. Đây là các công dân trở về từ Campuchia. Trong thời gian lưu trú cách ly, các công dân được chăm sóc sức khỏe hàng ngày, bảo đảm các nhu cầu sinh hoạt thiết yếu, cập nhật thông tin thường xuyên qua ti vi, wifi miễn phí. Đặc biệt, với sự chung tay góp sức của các mạnh thường quân, bữa ăn hàng ngày của người cách ly cao hơn tiêu chuẩn quy định là 80.000 đồng/người/ngày. Đây là nỗ lực rất lớn của Ban chỉ đạo phòng chống dịch, bệnh huyện trong việc kêu gọi sự đồng tình, ủng hộ của toàn xã hội chung tay phòng, chống dịch Covid. Chính vì vậy, sau khi hoàn thành thời gian cách ly, bà con nhân dân rất xúc động, cảm ơn sự quan tâm, chăm lo chu đáo, tận tình của các lực lượng.
Phục vụ chu đáo các bữa ăn cho người cách ly. Ảnh: Trần Rô
Chị Trương Thị Ánh Loan, quê ở Đồng Tháp, vì cuộc sống mưu sinh chị phải rời quê để lên biên giới Campuchia làm nghề uốn tóc. Dịch bệnh bùng phát, biên giới tạm đóng cửa, chị được đưa về khu cách ly để phòng dịch. 14 ngày sống tại đây, chị luôn được đội ngũ y tế, cán bộ, chiến sĩ chăm sóc chu đáo, tận tình. Ngày hoàn thành cách ly, Ban chỉ đạo phòng chống dịch còn bố trí xe đưa chị và các công dân ở địa bàn xa trở về nhà.
Khu cách ly tập trung của huyện Lộc Ninh đưa vào hoạt động từ giữa tháng 3-2020, đến nay đã đón nhận gần 400 công dân đến cách ly tập trung, đa số là công dân Việt Nam sinh sống và làm việc ở Campuchia trở về nước. Mặc dù điều kiện còn nhiều khó khăn, thiếu thốn về cơ sở vật chất, nhưng với tinh thần phục vụ chu đáo, trách nhiệm cao, cán bộ, chiến sĩ, nhân viên y tế khu cách ly đã để lại những ấn tượng tốt đẹp đối với nhân dân đến cách ly.
Đồng chí Trần Thị Bích Lệ, Phó Chủ tịch UBND huyện Lộc Ninh thăm hỏi lực lượng dân quân phục vụ tại khu cách ly. Ảnh: Trần Rô
Đồng chí Trần Thị Bích Lệ, Phó Chủ tịch UBND huyện Lộc Ninh, cho biết: “Tại khu cách ly tập trung, chúng tôi thành lập một tổ công tác đặc biệt gồm đội hình của Trung tâm y tế huyện, Công an và Quân sự, thực hiện nhiệm vụ 24/24 để bảo đảm về chăm sóc sức khỏe, sinh hoạt, ăn nghỉ của các công dân về cách ly”.
Hiện nay, huyện Lộc Ninh chưa ghi nhận ca dương tính với vi rút SARS-COV-2. Tuy nhiên, trước khả năng dịch bệnh có thể kéo dài, Ban chỉ đạo phòng chống dịch, bệnh của huyện không chủ quan, lơ là, phân công cho từng thành viên bám nắm từng địa bàn, nêu cao tinh thần trách nhiệm, làm việc bất kể ngày, hay đêm để ngăn chặn dịch bệnh xâm nhập vào địa bàn.
Thu Cúc