Dân quân TPHCM lên đường tuần tra
Trong quý 1/2017, cơ quan quân sự các cấp của Thành phố đã chủ động tham mưu giúp cấp ủy, chính quyền địa phương, người đứng cơ quan, tổ chức tiến hành tổng kết công tác quốc phòng địa phương, giáo dục quốc phòng - an ninh năm 2016, triển khai nhiệm vụ năm 2017; ban hành đầy đủ các văn bản lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện tốt công tác quốc phòng địa phương, dân quân tự vệ, giáo dục quốc phòng - an ninh. Trong 3 tháng đầu năm nay, Bộ Tư lệnh Thành phố đã hoàn thành nội dung, chương trình giáo dục, bồi dưỡng kiến thức quốc phòng - an ninh cho các đối tượng theo kế hoạch đề ra. Lực lượng dân quân tự vệ Thành phố tham dự đầy đủ các lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ; huấn luyện điều lệnh đội ngũ trình diễn tại Lễ ra quân huấn luyện và tích cực tập luyện các nội dung chuẩn bị hội thao quốc phòng, hội thi các cấp.
Dân quân TPHCM duyệt đội ngũ tại Lễ ra quân huấn luyện năm 2017
Các cơ quan, đơn vị thuộc Bộ Tư lệnh Thành phố đã huy động hơn 700 ngàn lượt dân quân tự vệ tuần tra độc lập và phối hợp với các lực lượng chức năng tuần tra, kiểm soát địa bàn, điều tiết giao thông, qua đó, giải quyết 240 vụ việc, bắt giữ 168 đối tượng phạm pháp, góp phần đảm bảo an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn Thành phố. Dân quân tự vệ thành phố còn tham gia giúp dân vệ sinh môi trường, nạo vét, khơi thông dòng chảy 22,8km kênh mương, làm gần 20km đường giao thông, sửa chữa 22 cây cầu, đắp 4 km đê bao, góp phần thực hiện tốt phong trào thi đua “LLVT Thành phố chung sức xây dựng nông thôn mới”.