![](/fileman/Uploads/tbNews/30727/thumb/dsc2164.jpg)
Chương trình văn nghệ chào mừng khai mạc Hội chợ.
![](/fileman/Uploads/tbNews/30727/thumb/dsc2059.jpg)
Các đại biểu dự khai mạc Hội chợ.
Tham dự lễ khai mạc có Thượng tướng Vũ Hải Sản, Ủy viên Trung ương Đảng, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng Quân đội Nhân dân Việt Nam; Thượng tướng Phùng Sĩ Tấn, Phó Tổng Tham mưu trưởng Quân đội Nhân dân Việt Nam; Thiếu tướng Võ Văn Thi, Phó Tư lệnh Quân khu 7; Đại sứ Việt Nam tại Lào Nguyễn Bá Hùng; Trung tướng Vongkham Phomemakone, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng Lào…;Lãnh đạo các bộ Công thương Lào, Bộ Công thương Việt Nam cùng đông đảo đại diện các doanh nghiệp hai nước đang kinh doanh ở thủ đô Viêng Chăn.
Các đại biểu tham quan khu trưng bày sản phẩm các đơn vị Quân đội nhân dân Việt Nam.
Tham gia hội chợ Thương mại Việt Nam-Lào có 120 gian hàng của 90 đơn vị, doanh nghiệp đến từ Việt Nam (trong đó Quân khu 7 tham gia 4 doanh nghiệp gồm Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên Đông Hải; Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên sản xuất – thương mại – xuất nhập khẩu Tây Nam; Công ty Cổ phần Dệt may 7 và Khu di tích lịch sử Địa đạo Củ Chi). Cùng tham gia có 30 gian hàng của các doanh nghiệp Lào và một số doanh nghiệp từ các nước Israel, Hàn Quốc, Nhật Bản, Singapore...
Thượng tướng Vũ Hải Sản, Ủy viên Trung ương Đảng, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng phát biểu khai mạc.
Phát biểu khai mạc Hội chợ, Thượng tướng Vũ Hải Sản nhấn mạnh: Hội chợ triển lãm là một trong những hoạt động chính trị - xã hội có quy mô lớn chào mừng năm đoàn kết, hữu nghị Việt Nam – Lào 2022, là hoạt động mang nhiều ý nghĩa, góp phần thúc đẩy quan hệ hữu nghị hợp tác giữa nhân dân hai nước và cũng là dịp để các doanh nghiệp Việt Nam nói chung và các doanh nghiệp quân đội Việt Nam nói riêng có thêm cơ hội giao lưu, trao đổi, tìm kiếm đối tác tiềm năng, mở rộng quan hệ giao thương với các doanh nghiệp Lào, doanh nghiệp quân đội Lào và doanh nghiệp các nước ASEAN, góp phần đẩy mạnh thương hiệu của các doanh nghiệp quân đội Việt Nam đến doanh nghiệp của Lào nói riêng và các tổ chức, tập đoàn, doanh nghiệp nước ngoài nói chung.
Nét mới của hội chợ lần này là chương trình kết nối cung-cầu công nghệ giới thiệu các gian hàng và quảng bá sản phẩm theo hình thức trực tuyến trên nền tảng mạng Videx.vn; Chương trình khảo sát thị trường kết hợp hội thảo-tọa đàm trực tuyến với điểm cầu tại Thái Lan.
Trung tướng Vongkham Phomemakone, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng Lào phát biểu.
Trung tướng Vongkham Phomemakone khẳng định: "Hội chợ triển lãm hàng hóa “Năm Đoàn kết Hữu nghị Lào-Việt Nam, Việt Nam-Lào 2022” lần này sẽ tạo điều kiện thuận lợi thúc đẩy và thắt chặt hơn nữa mối quan hệ hữu nghị vĩ đại, đoàn kết đặc biệt và hợp tác toàn diện giữa hai Đảng, hai Nhà nước và nhân dân hai nước Lào-Việt Nam, Việt Nam-Lào mãi mãi vững bền".
Các đại biểu tham quan gian hàng của Công ty Tây Nam Quân khu 7.
Đến thăm quan khu triển lãm trong không gian hội chợ, các vị khách cảm nhận sâu sắc hơn mối quan hệ thắm tình đoàn kết, gắn bó keo sơn, hợp tác toàn diện giữa Nhà nước, nhân dân và Quân đội hai nước Việt Nam – Lào. Một số hình ảnh, hiện vật tiêu biểu của QĐND Việt Nam tham gia công tác dân vận, cứu hộ, cứu nạn, phòng, chống dịch Covid-19; tham gia lao động sản xuất, xây dựng kinh tế kết hợp củng cố quốc phòng, an ninh trên nước bạn Lào đã gây ấn tượng rất tốt đẹp. Điểm nhấn của khu triển lãm là không gian trưng bày, giới thiệu các sản phẩm, dịch vụ ứng dụng công nghệ tiêu biểu phục vụ quốc phòng và dân sinh của các đơn vị QĐND Việt Nam. Đây là những minh chứng góp phần khẳng định tiềm lực khoa học và công nghệ quân sự của QĐND Việt Nam.
Thượng tướng Vũ Hải Sản, Ủy viên Trung ương Đảng, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng cùng các đại biểu thăm quan gian hàng Công ty Đông Hải Quân khu 7.
Các gian hàng hội chợ và triển lãm thể hiện sự phát triển không ngừng, các doanh nghiệp Việt Nam, doanh nghiệp Quân đội của Việt Nam đã sản xuất các sản phẩm đa dạng, tiện lợi, với công nghệ số hiện đại. Không chỉ quan tâm tới hiệu quả của hoạt động sản xuất, kinh doanh, các doanh nghiệp Quân đội còn tích cực tham gia hoạt động xã hội, vì cộng đồng tại Lào như: Xây dựng nhà ở cho cựu chiến binh Lào; hỗ trợ xây dựng trường học, trạm y tế; trao học bổng cho học sinh nghèo học giỏi; hỗ trợ người dân chịu ảnh hưởng lũ lụt, thiên tai, chịu ảnh hưởng bởi đại dịch Covid-19... Chính những hoạt động đó đã giúp hình ảnh của đất nước, con người, của QĐND Việt Nam thêm đẹp trong mắt nhân dân Lào.
Thượng tướng Vũ Hải Sản, Ủy viên Trung ương Đảng, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng và Đại sứ Việt Nam tại Lào Nguyễn Bá Hùng tặng quà cho 20 gia đình chính sách của Lào.
Hội chợ, triển lãm “Chào mừng Năm đoàn kết hữu nghị Việt Nam-Lào 2022” được kỳ vọng thúc đẩy mạnh mẽ hơn nữa hoạt động giao lưu hữu nghị, hợp tác toàn diện Việt Nam-Lào, củng cố vững chắc quan hệ đối tác truyền thống; tăng sự hiểu biết sâu sắc về lịch sử cách mạng và thắt chặt thêm mối đoàn kết, đặc biệt thủy chung Việt Nam-Lào. Qua đó, thúc đẩy hơn nữa quan hệ hợp tác quốc phòng, nâng cao vị thế, uy tín của đất nước và QĐND Việt Nam tại nước bạn Lào cũng như trên trường quốc tế.