Mỗi thí sinh thực hiện ba phần thi, gồm: Soạn bài giảng (gồm bài giảng trên giấy và bài giảng điện tử), thi kiến thức và thực hành giảng bài, kết hợp xử lý tình huống sư phạm trong quá trình giảng bài.
3244 lượt xem
Học viện Lục quân: Hội thi cán bộ giảng dạy chính trị năm 2023
(QK7 Online) - Ngày 23-5, Học viện Lục quân khai mạc Hội thi cán bộ giảng dạy chính trị năm 2023.
Thiếu tướng Đậu Văn Nậm, Phó Chính ủy Học viện Lục quân dự và phát biểu khai mạc hội thi.
Hội thi có 20 thí sinh tham gia, chia thành 2 đối tượng. Đối tượng 1 gồm các đồng chí chính trị viên các hệ quản lý học viên (1, 2, 3, 4), chính trị viên Đoàn 198, Trung tâm Huấn luyện - Dã ngoại. Đối tượng 2 là các đồng chí trợ lý cấp phòng (Chính trị, Văn phòng, Đào tạo, Hậu cần - Kỹ thuật), trợ lý hệ quản lý học viên, chính trị viên, chính trị viên phó trung tâm bảo đảm huấn luyện, chính trị viên phó đại đội vệ binh, chính trị viên đại đội vận tải.
Mỗi thí sinh thực hiện ba phần thi, gồm: Soạn bài giảng (gồm bài giảng trên giấy và bài giảng điện tử), thi kiến thức và thực hành giảng bài, kết hợp xử lý tình huống sư phạm trong quá trình giảng bài.
Mỗi thí sinh thực hiện ba phần thi, gồm: Soạn bài giảng (gồm bài giảng trên giấy và bài giảng điện tử), thi kiến thức và thực hành giảng bài, kết hợp xử lý tình huống sư phạm trong quá trình giảng bài.
Thí sinh thi kiến thức.
Phát biểu khai mạc hội thi, Thiếu tướng Đậu Văn Nậm, Phó Chính ủy Học viện Lục quân nhấn mạnh: “Thông qua hội thi nhằm đánh giá thực chất năng lực đội ngũ cán bộ giảng dạy chính trị ở học viện, làm cơ sở đề ra chủ trương, biện pháp bồi dưỡng nâng cao trình độ, kỹ năng, phương pháp cho đội ngũ cán bộ giảng dạy chính trị của các cơ quan, đơn vị trực thuộc, thiết thực góp phần đổi mới, nâng cao chất lượng, hiệu quả công tác giáo dục chính trị tại Học viện Lục quân trong giai đoạn mới. Qua đó phát hiện những cán bộ tiêu biểu về phẩm chất, năng lực và có phương pháp, tác phong, kỹ năng tốt trong công tác giảng dạy chính trị để tuyên truyền, nhân rộng điển hình tiên tiến”. Hội thi là dịp để đội ngũ cán bộ chính trị trao đổi, học hỏi kinh nghiệm lẫn nhau. Các thí sinh cần xem hội thi là cơ hội để tự đánh giá trình độ, năng lực của bản thân. Do đó, từng thí sinh phải nêu cao tinh thần đoàn kết, học tập, tự tin vận dụng linh hoạt, sáng tạo kiến thức, phương pháp giảng dạy truyền thống với hiện đại, phấn đấu đạt kết quả cao.
Huy Công, Thái Bình